cánh làm giảm no3 đơn giản nhất

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi trungquangdo, 14/8/10.

1. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    hiện tại em mới làm 1 bể nhỏ kt 8x5x4 để nuôi sh và cá, nước trong bể đã đươc 3 tuần.em mún thả 1 ít sh và cá nhưng lượng no3 trong bể lúc nào cũng ở mức 30 ,em đã thử thay 1/3 lương nước trong bể vẫn không thuyên giảm .bác nào có cao kiến giúp em vụ này với

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    bạn nói cái hồ 8x5x4 cm hả ? Nếu vậy thì quá nhỏ, không nên nuôi cá. Bạn không nuôi cá, và trồng rong trong đó sẻ giúp giảm NO3. Thay nước cũng giúp.

3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    anh em cũng nói nhiều rồi, bạn chịu khó ngồi đọc lại đi nhé, còn nếu không tìm đc ra vấn đề thì anh em cá biển hà nội ai cũng có thể tư vấn cho bạn vấn đề này.

4. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Èo, Tớ thấy mấy cái vụ đi ngồi hóng hớt cùng anh em mở rộng vấn đề hơn là việc ngồi đọc. Cách đây mấy tháng cứ ngồi đọc và đi hỏi tiệm cá chả ăn thua gì. Từ ngày đi nộp quỹ khôn hẳn ra các bác ợ. Cảnh báo các bác nào mún chơi tốt nhất cứ alo cho 1 bác trong diễn đàn thuộc dạng lão làng. Ra tỉ tê gãi đúng chỗ ngứa là ra hết. Về chỉ việc làm theo là ok, Chứ cái kiểu đọc nũa đọc mãi vãn thế, chả khôn ra tí nào. + với kiên nhẫn (ai cũng nhắc mà chả làm được, ngay cả người nhắc cũng không nốt)

5. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bác axentylen này nói chí phải ,đợt trước em cũng làm theo cách của bác nguyet nhưng đọc nữa đọc mãi cũng chăng ăn thua mấy,thế là em nản chẳng mún đọc lun.còn về chuyện tham gia club canh bien hn em cũng mú tham gia lắm nhưng khổ nỗi em không có thời gian(em là học sinh đi học sút ngầy)và xa nơi em ở, chỉ khi có việc nào mới lên được(từ chỗ em lên hn là 59,999999km).không thì các bác có cách nào cho em tham gia club nhưng vắng mật không?

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Đồng ý với bro Axetylen về đi chung với anh em đi trước thì hiểu biết hơn. nhưng không đồng ý về việc đọc. Đọc nhiều bài viết về san hô biễn thì sẻ có khái niệm đễ khi đi hợp với anh em thì cũng có thể suy lý ra. Chứ đi theo ai nói gì cũng đúng thì làm sao biết nghe ai. Với lại chơi nước biễn mỗi người có một kinh nghiệm riêng, Bạn đọc nhiều thì sẻ biết và thực nghiệm coi cái cách nào phù hợp cho hồ của mình.
    Như Dan nhé, cũng thời gian không có rãnh đễ đi những buổi họp mặt được, nhưng vẫn thường lên internet đọc bài viết mới của người khác đễ nâng cấp lên. Coi vậy mà vẫn còn nhiều điều không biết. Với lại không phải Pro chơi nào cũng biết hết tất cả vì có quá nhiều kỹ thuật mới.
    Nên không tham gia, không chịu đọc thì làm sao biết được?
    TruangQuangDo là học sinh thì nghĩ Không đi học (vô lớp nghe giảng) và không đọc bài thì có biết được không ??

7. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Mình không nói mọi người phải tham gia, mình ở HN cũng sút ngày không đi off viết bản kiểm điểm liên tục:D. Vui thì qua đóng quỹ rùi về cũng không sao phải không bác TTK?
    Em hiểu quan điểm của Anh Dan và mọi người về việc đọc và hóng hớt. Ý em không mún ai chỉ đọc (còn việc đọc là phải trang bị trước). Việc đi hóng hớt mà chưa đọc= Vịt nghe sấm + nước đổ lá khoai, Việc đọc không = trả giá bằng xiền+ loạn không bít đường nào mà lần
    1 vài chia sẽ với những anh em bắt đầu chơi.
    Em hiện nay em chơi được 6t vẫn dừng ở trình độ nuôi cá cố gắng không chít, or có vấn đề gì cũng không bít vì sao ? Hi vọng 1 ngày không xa Việt Nam sẽ có những bể cá đẹp hơn + cộng đồng chơi cá nhiều và chuyên nghiệp như các bác ở Tây

8. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    6 tháng nếu là đàn bà chửa thì cũng chỉ 3 tháng 10 ngày là vỡ đê. Vậy mà , ông em 6 tháng chơi vẫn chỉ dừng ớ mức cá không chết . Công nhận kém, phê bình lại đi viết kiểm điểm đi Quân.

Last edited by a moderator: 21/8/10
  9. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Đúng rồi đó tất cả mình phải tự nhận xét và đưa ra kinh nghiệm qua những lần thực tế thì mới nhớ lâu được và còn để chia sẻ với ace nữa chứ.

10. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Muốn trang bị thêm kiến thức thì phải đọc, không ai dạy hết những thứ cơ bản cho bạn đc vì mất nhiều thời gian, họ chỉ có thể chỉ cho bạn những điều khó mà bạn có đọc 100 lần đi chăng nữa cũng không thể hiểu nổi bằng người đã đọc và đã trải qua tình huống đó.Ngày trc em cũng ngồi đọc mấy cái kinh nghiệm của các bác đi trc để lại nhưng cũng chỉ là lý thuyết thôi, còn muốn chơi đc thì phải trao đổi trực tiếp với những bậc cao nhân đã chơi trước mình rồi, nhớ ngày đầu gia nhập hội mình chả biết đến skimmer nó là cái gì ... ngu thật . Sau này ngồi chém gió cùng anh em cộng với những kiến thức mình đọc được trong sách vở nên cũng ngộ ra được " bí kíp" chơi cá biển, kinh nghiệm tích lũy dần dần rồi cũng thành bro như mấy bác bên nước ngoài đó.
    Tìm hiểu thêm các kiến thức của a e chơi cá biển trên các trang khác, reefcentral chẳng hạn để mở mang kiến thức, có cái để đi chém cùng a e

11. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    thế có người lão làng chơi cá biển từ rất lâu,nuôi san hô mềm còn chết thì viết bao nhiu cái bản kiểm điểm hả bác ?

12. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    ờ thì chết bao nhiêu con quỳ, cá thì viết bấy nhiêu cái bản kiểm điểm, tự sướng đi, he he