cánh mài Móng ?!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi M.U, 20/6/12.

1. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Em mới được tặng 01 Mi nhưng nhìn bộ móng quá dài. Em xin hỏi cách nào mài bớt móng một cách tự nhiên nhất. Em không muốn bắt tay ra cắt móng, sợ chim sẽ nhát ( vừa chuyển xuống thành phố ồn ào vừa bị bắt tay , chắc tịt hót luôn ). Xin cảm ơn các Bác !

KtsBim thích bài này.
  2. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bạn mua một cái ang sành về cho nó tắm , không để cần đậu trong lồng tắm , đây là cách mài móng của chú Hảimayxuc , mình thấy rất hay và đang áp dụng...;)

KtsBim thích bài này.
  3. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Bạn dùng cầu nứa mà cho mi mài móng, khoảng 2 tuần là ổn thôi .........................................................

KtsBim and cuongquephong like this.
  4. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    các Bác ơi, trong SG tìm cái ang sành...đỏ con mắt luôn cũng chẳng thấy đâu, Em có đọc bài của Bác haimayxuc rồi, ra chợ chỉ thấy được cái nắp khạp ( lu nhỏ thường đựng mắm ) nhưng cái thành thấp quá chừng 3 phân, e rằng không đủ để chứa nước tắm để mài móng . còn cầu nứa hình dáng ra sao , xin cho Em xin cái hình được không ? xin cảm ơn !

KtsBim, nghenhan and cuongquephong like this.
  5. codontrenmang

codontrenmang New Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhà em chơi mi 18 năm: Tất dùng cầu nứa, xấu một chút, nhưng móng mỏ chẳng vấn đề gì sứt ợ.

6. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Em dùng giấy ráp dán vào nửa bên dưới của cầu đậu, thấy khá hiệu quả. Khi nào móng mòn vừa ý mình rồi thì bỏ giấy ráp ra.

quangvinhnguyen and KtsBim like this.
  7. Hoan Hỉ

Hoan Hỉ Member

Thích đã nhận:
    9
    dùng cách này không có kinh nghiệm, chim dễ bị trầy xước, chảy máu lớp thịt dưới bàn chân!!!

KtsBim thích bài này.
  8. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    bạn cho vào lồng có cát ẩm cho chim chạy 3 ngày là móng y như dzin luôn, ngắn, bén đẹp, nhưng nhớ phải canh nhè, dể lây quá phạm móng là hỏng chim đấy

KtsBim thích bài này.
  9. Cầu nứa là cầu j vậy bạn ? Có ảnh ko cho ae xem bạn

10. vietcuongnq

vietcuongnq New Member

Thích đã nhận:
    1
    chào bác vành khuyên cho em ít kinh nghiêm về họa My.vì em mới bắt 2 chú ve nhưng nó nhát quá,cứ nhảy loạn xạ cả lên.trợt hết cả đầu và mỏ.Bác cho em it kinh nghiệm làm sao cho nó bớt nhảy và nhanh thuần.thanhks very good

KtsBim thích bài này.
  11. cuongcot

Thích đã nhận:
    95
    Cầu nứa là cầu cắt ra từ cây nứa, cây này chỉ trên khu vực miền Bắc hoặc miền Trung có nhiều, cây nứa giống như cây tre, cây vầu nhưng đốt dài hơn, bề mặt thân cây ráp nên có thể mài móng khi chim chuyền cầu (công dụng giống như dũa móng tay vậy). Nếu ở chỗ các bạn không có thì ra chợ hoặc chỗ nào có nhà hay gói bánh chưng hỏi người ta có cây giang để làm cầu cũng được vì cây giang dùng để làm lạt buộc gói bánh (nhớ chọn cây to hơn cầu bạn đang dùng một chút để toàn bộ các móng của chim có thể tiếp xúc hết cầu)

Hai_Nhai thích bài này.
  12. cuongcot

Thích đã nhận:
    95
    Cầu nứa là cầu cắt ra từ cây nứa, cây này chỉ trên khu vực miền Bắc hoặc miền Trung có nhiều, cây nứa giống như cây tre, cây vầu nhưng đốt dài hơn, bề mặt thân cây ráp nên có thể mài móng khi chim chuyền cầu (công dụng giống như dũa móng tay vậy). Nếu ở chỗ các bạn không có thì ra chợ hoặc chỗ nào có nhà hay gói bánh chưng hỏi người ta có cây giang để làm cầu cũng được vì cây giang dùng để làm lạt buộc gói bánh (nhớ chọn cây to hơn cầu bạn đang dùng một chút để toàn bộ các móng của chim có thể tiếp xúc hết cầu)

Hai_Nhai thích bài này.
  13. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    cho e hỏi mình dùng cầu cây gạo có đc ko hả các bác, chứ mi nuôi nhanh dài móng wa

14. cuongcot

Thích đã nhận:
    95
    Cầu cây gạo chỉ có độ sần sùi chứ không có độ thô ráp như cầu nứa nên không hiệu quả lắm bạn ah

Hai_Nhai thích bài này.