cánh mua cá bột ? ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi attila2007, 4/8/07.

1. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ui ,em định mua ít cá lan hán bột về nuôi ,vậy bác nào giới thiệu chổ em mua với ,và cách nuôi luôn nhe ,em đang nuôi 2 em cở 1 ngón rưởi ,thử nuôi cá bột xem sao mong các bác chỉ giáo

2. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi kinh nghiệm này dc các bạn hỏi nhièu lám rùi.Và chưa bao giò nhận dc câu trả lòi chính xác dâu.Nuôi cá bột thì dồng nghĩa vói việc hên-xui thui,chú ko ai dám chác nuôi cá bột có lên màu-dâu bạn ơi.Còn về việc mua cá bột ỏ đâu bạn có thẻ liên lạc vói Phuong Hoàng La Hán,Hồng Anh ấy.Họ chuyên cung cáp cá bột vói chất lượng cao mà giá lại mèm,néu bạn mua nhièu thì có thể bót giá nữa.Mong bạn chọn dc bày cá bột ưng ý^^!

3. cvklkura

cvklkura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em chỉ có 2 từ hên xui ...........................................(50 kí tự)

4. bachvu8850

bachvu8850 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1/ Để đầu bự:
    - Trán rộng: khoảng cách giữa hai mắt rộng
    - Đầu dài: khoảng cách từ vành sau của mắt đến kỳ trên càng dài càng tốt
    - Mỏ ngắn: khoảng cách từ vành trước của mắt đến môi càng ngắn càng tốt

2/ Để dáng đẹp:
    - Mình càng ngắn càng tốt, nếu dài thì đừng có bắt
    - Kỳ trên và dưới càng dài càng đẹp, phần cuối kỳ trên cong lên sẽ đẹp hơn cong xuống
    - Đuôi kín: khoảng cách giữa kỳ và đuôi càng ngắn càng tốt

3/ Châu: lựa em nào càng nhiều châu càng tốt, đối với cá bột thì độ sáng của châu không quan trọng lắm, miễn nhiều là được, đuôi và kỳ có châu càng tốt.

4/ Giới tính: dựa vào vết đen trên vây lưng, nếu có vết đen trên vây lưng cá, khoảng cách giữa vết đen trên vây lưng càng cách xa lưng thì xác suất cái càng lớn, nếu tách rời hẳn thân cá thì 90% cá cái. Tốt nhất nên chọn cá không có vết đen trên lưng.

chúc bác có cá đẹp

5. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bài viết của bạn này đa nói hết rồi .
    Nhưng những chủ đè này đã có sẵn rồi bạn kiếm lại là có thôi không cần lập hẳn 1 Topic

6. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Điều quan trọng nhất ở đây là cá bột nên rất khó lựa theo cách của anh bachvu8850, nhìn vào cái hồ cá bột rất nhiều, như vậy thì lựa rất khó, nhìn con này rồi loạn con kia. Cách của anh bachvu8850 chỉ áp dụng khi cá đã tách bầy nuôi riêng

7. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Nêu bạn muốn lựa cá bột mà trong hồ quá nhiều cá thì bạn cố vớt những con đang chồm lên ăn , và những con bự nhất vớt những con gân mắt nước ý , sau khi vớt thấy có nào đen thui thì thả vô lại. Mà nói chung vẫn là 2 từ Hên Xui .

8. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mà ai lựa cá bột cũng biết tương lai có lên đầu lên màu thì chủ cửa hàng chả dại gì mà bán cá bột cả,mai mốt nó lớn,đầu châu ok thì bán bạc trịu chứ đâu có vài chục ngàn như cá bột :D

9. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause:
    _Chài chài...,,,chỉ người ta rồi cuối cùng nói Hên & Xui.Pó tay:applause: :applause:

10. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    cá bột chỉ hên xui nhưng mình thấy cá ở Phượng hoàng LH cho ăn thuốc ko à, nhân viên thì dụ dỗ đủ thứ, cá ở đó dở lắm mình mua rồi bị mấy lần

11. bachvu8850

bachvu8850 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nói cho thuốc gì, ko hiểu, nó làm cá bị gì ?
    nv dụ dỗ thì ko có gì, đó là cách người ta phục vụ lấy lòng khách mà, chuyện đó cũng bình thường thôi, ở đâu cũng có cả (tạm bỏ wa được)
    mà sau khi bác mua cá ở PH LH về nhà, nó có bị gì ko, chia sẻ nhe, có gì mình rút kn

12. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá bột thật sự là thử thách và hứng thú của cá lahan,bạn sẻ tốn tiền mua hồ(vì nuôi tối thiểu từ 10-20 con) về chổ mua thì ở các cửa hàng bán cá hoàn toàn không tinh tưởng vì không chứng minh được cá nở <1,5 tháng bạn nên tìm đến các nơi ép cá hoặc đợi các anh,em thành viên ép thành công tặng hoặc nhượng lại lúc ấy bầy cá bột sẻ cho bạn nhiều kinh nghiệm lẩn vui buồn Chúc bạn có nhiều hửng thú và kinh nghiêm nuôi cá lahan

13. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình tính mua con cá bột KingKamfa nhưng không biết có ra gì không,vì cái quỷ sứ này nó ít lên đầu lắm bà con ạ!hu hu!
    Kingkamfa ở đây người ta ko có màu đỏ!Chán thật!
    Còn nếu cứ theo như kinh nghiệm các bác đã chỉ ra thì làm sao biết được khoảng cách thế nào là ngắn thế nào là dài?

14. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này bạn phải theo kinh nghiệm mà lựa cá rồi. Cũng có lẽ hên xuôi nhất là đầu cá ...

15. tucqua01

tucqua01 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chuyện mua cá bột là chuyện hên xui thôi! Kinh nghiệm ở trên chỉ góp phần làm tăng tỷ lệ hên :p
    Nói chung, chơi cá thì phải chấp nhận!

16. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Bác đừng nên nói như vậy , lại mất bát cơm của người khác đó bạn.
    Còn bị nhân viên dụ dỗ thì bạn mua cái gì cũng vậy thôi đâu chỉ có cá đầu ? chả lẽ bạn không biết ah ?