Canh ngày để bắt được chim con??????

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tranhuy, 24/3/10.

1. tranhuy

tranhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    anh nào biết cách canh ngày để bắt được chim vừa ra lông ống không?
    hiện tại em đang theo dõi 1 tổ khuyên đang lót ổ gần xong rồi. nhưng em không rành mấy về cái dụ canh ngày. theo kinh nghiệm thì chim đẻ trứng sau khoảng 15 ngày thì bắt được phải không ạ? Ai biết chỉ giùm em với???
    Cái tổ em đang theo dõi thì vừa lót xong hoàn thiện, nếu canh thì cỡ bao nhiêu ngày ạ??????
    em xin cảm ơn

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    theo em là thế này chim lót tổ thì tấm vài ba ngày là sẽ đẻ trửng,sau đó tầm 12 tới 15 ngày là chim non có lông lá rùi,thế là tầm 15 ngày bác lên vặt cái tổ đấy là ok

tranhuy thích bài này.
  3. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    anh cứ cho nó thoải mái đi lúc nào thấy nó bắt đàu tha mồi thì treo lên xem khanh về chăm sac thôi

4. dinhhaind

dinhhaind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hiện tai mình đang chăm 2 tổ,một tổ 3 chú và một tổ 4 chú. Không biết chim non như vậ thi làm sao phân biệt đực cái nhỉ.

5. tranhuy

Thích đã nhận:
    92
    hiii, cảm ơn anh em diễn đàn nhiều nhan. mong là được 1 tổ khuyên ngon lành.

6. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cái này thì bạn ko phải lo đâu, cứ đợi dến khi nào nghe thấy tiếng khuyên non kêu la bắt được. Người ta toàn đi bắt tổ chim non bằng tiếng kêu mà

7. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    bạn không nên quan trọng là bao nhiêu ngày thì bắt được. Theo kinh nghiệm của mình thì sau khi làm tổ xong thì chim ấp trong vòng khoảng 15-18 ngày và sau khi nở khoảng 5-7 thì chim con mới bắt đầu phun lông ống, lúc này nên bắt. Nhưng việc ra lông sớm hay muộn phụ thuộc vào lượng thức ăn trong phạm vi làm tổ của chim bố mẹ. cách tốt nhất là bạn nên theo dõi khi chim mẹ mang mồi về tổ có thấy chim con trong tổ dong cổ lên đón mồi không nếu có thì bắt là vừa vì khi đó chim con đã khá lớn....
    Chúc bạn thành công!!!!!:D

tranhuy thích bài này.
  8. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    bạn cẩn thận keo chim bỏ tổ đấy vì chim khuyên và chim chào mào thấy người nhòm tổ là bỏ luôn mà. mình bị mất mấy tổ vì nhòm xem thế nào rùi, khuyên non chọn đực cái thì quá khó vì chim trưởng thành còn chẳng biết thế nào nữa là chim non chịu khó nuôi lớn rồi tách ra con nào chuyện được là chim đực.

tranhuy thích bài này.
  9. tranhuy

Thích đã nhận:
    92
    cám ơn mấy bác, tổ chim hôm nay vừa xem thì đã bắt đầu có lông ống rồi. như vậy cỡ khoảng mấy ngày nữa thì bắt được ạ. vì tổ ở trên cao quá không nhìn thấy được thì làm sao thấy chim non ngoi đầu lên được. theo em thì cỡ 5 ngày nữa lo được. bác nào biết thì cho em cao kiến nhan.

10. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    theo mình bạn làm cách nào đó leo lên xem thế nào. đàng nào chả leo lên lấy tổ.lông lá tương đối rồi thì mới bát vừa đỡ mệt mà chim khỏe mạnh.

11. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Cách tốt nhất để phân biệt đực mái,bạn nên đợi cho các em nó đủ lông đủ cánh,rồi tách mỗi em ra 1 lồng.Treo lên theo dõi hót chuyện,vì chúng còn non nên việc theo dõi hót chuyện cũng hơi khó 1 chút.Rồi để ý khi nó đứng 1 chỗ mắt lim dim,cổ búng búng,thì đó chính là hót chuyện đó!Chỉ có cách này là chính xác 100%!Chúc bạn thành công!:x

dungvoi_hp and tranhuy like this.
  12. cuti_nghichchim

cuti_nghichchim Active Member

Thích đã nhận:
    12
    bác nhìn chim bố mẹ mang mồi về là biết. mồi càng to thi chim con cung to