Cánh phân biệt chim

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoamicbvn, 21/4/08.

1. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    Em vừa mua một con chim khá đẹp, nó đã vô địch ở làng của nó rồi, đánh cũng khá. co người thi bảo la chim non rừng co người bảo là chim già rừng. Vậy các bác cho em hỏi cách phân biệt chim non với chim già khi đã nuôi rồi.cảm ơn

KtsBim thích bài này.
  2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    chim non rừng thì có các tính như bay vòng vòng trong lồng như là dỡn đùa ,khi đá nó đá vài mỏ rồi lên cầu hót và lại xuống đá tiếp làm cho chim đối phương chán không đá lên cầu luôn...

KtsBim thích bài này.
  3. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Chim non nuôi từ nhỏ do sống trong lồng lâu nên thích đùa với người nhiều hơn và còn có tật bay loạn xạ trong lồng,và hay gắp tất cả các vật có được bỏ vào cóng thức ăn và thích hót lúc nào là tùy vào ngẩu hứng.

KtsBim thích bài này.
  4. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    Các bác trả lời nhw vậy thi em chịu em hỏi là cách phân biệt chin non khi đã nuôi 1 năm 2 năm trong lồng cơ

KtsBim thích bài này.
  5. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Nếu như bạn nói thì: con chim khi bạn mua về thì họ đả nuôi 2 năm trog lồng, như vậy bạn chỉ cần nhìn vao phần vẩy sần sùi của chân là đón được lả non hay già rừng. Vì khi chim bị bắt từ rừng về chắc chắn là phải sống ở rừng ít nhất là 6 tháng đến 1 năm, như vậy gọi là non rừng, con khi bạn biết chắc là họ đả nuôi 2 năm mà vẩy chân sùi như chim 3 hoăc 4 năm là chim già rừng. cònnhuw con chim bạn đang sơ hửu mà bộ chân chưa nổi vẩy mà đả nuôi trong lổng 2 năm thì chăc chắn là chim non rừng. Xin gop ít kinh nghiêm của mình mong bạn hài lòng.

KtsBim thích bài này.
  6. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    theo em thì nếu tắm cho chim thường xuyên thì nuôi 1-2 năm trong lồng chưa chắc đã mọc lẩy đâu còn nếu đã ko tắm thường xuyên thi cả non và già đều mọc hết

KtsBim thích bài này.
  7. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Mình có cách này :
    Bạn xem lông chim nếu mịn màn tơi nhuận là chim non rừng, nếu lông chim bản to thô cứng là chim già rừng (chim già rừng thường lông không xếp gọn đẹp như chim non, lông có vẽ xù xì hơn).
    Còn về chân chim thì chân khô (chân xương) chân vẫn bóng nhưng bóng thô là chim già rừng, còn chân ướt bóng là chim non rừng.
    Chim non thường hay có tật xấu là bỏ thức ăn vào cóng nước, gắp cả phân cho vào cống nước. Nếu chim già rừng cống nước luôn sạch sẽ mặc dù vẫn có 1 ít bợn cám do chim ăn cám và uống nước.
    Bạn xem thử chim nhà bạn thế nào nhé.
    Thân

MiChien_QY and KtsBim like this.
  8. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    Cám ơn anh congminh em thấy anh có nhiều kinh nghiệm đó

KtsBim thích bài này.