cánh thuần dưỡng quốc bổi và một số loại chim đồng khác???

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi cumeoxanh, 5/10/08.

1. cumeoxanh

cumeoxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    chào các bác!!! cũng như nhiều anh em ở ABV em cũng là một người nghiện chim rừng em rất muốn nuôi các loài chim rừng lạ , hay và nhất là những loại cim săn nhưng vì nhiều lí do nên em ko sở hữu và chăm sóc được hiện giờ em mới chỉ nuôi một đôi phượng hoàng đất < dẻ cùi xanh mỏ đỏ > giống của bác phoenix108 vì chưa có kinh nghiệm nên đôi chim của em rất sấu hi vọng nó sẽ đẹp hơn vào mùa sau. Chở lại với chủ đề, em nghiện chim rừng nhưng chước tiên em muốn thuần một số loài chim đồng như quốc bổi dẽ run hoặc bói cá cho nó ăn thóc hoặc ăn cám bavi nhưng em ko biết cách nào vậy mong bác ngng hải< giáo sư> và các bác trên 4rum đã có kinh nghiệm chỉ dáo gúp em với ! em xin cảm ơn các bác nhiều!

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Bói cá thì chỉ ăn cá thôi. Có loài lại chỉ ăn cá còn sống, còn bơi trong nước.
    Chim quốc thì có thể nuôi bằng thóc hay cám. Nên ngâm thóc trong nước cho quốc ăn. Chim bổi thì rất nhác, cần che chắn và để nơi ít bị quấy rầy thì chim mới dám ăn, rất khó và lâu thuần!
    Còn Rẽ Giun (bạn viết là Dẽ Run) là loài chim kiếm ăn ven biển thì không thể nuôi bằng thóc.

3. cumeoxanh

Thích đã nhận:
    33
    vậy à bác bói cá ko theer thâunf cho ăn cám à bác??? vâng thế cháu hết hi vọng ruj. Còn quốc cháu muốn hỏi bác rằng làm cánh nào cho nó ăn thóc hoặc cám cứ để thế vào là nó ăn hay phải nuôi cùng chim cút hay gà con nó mới ăn???? mong bác giải thick cho cháu dõ hơn, cháu cảm ơn bác!!!!

4. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chim bói cá trưởng thành thì con nào cũng từ chối những thức ăn nhân tạo như bột/cám. Chúng chỉ chịu tự ăn hoặc tự bắt mồi như cá nhỏ đang bơi trong nước!
    Chim quốc tự nó đã biết ăn thóc ngoài đồng. Ngoài ra nó còn ăn được cám gà, sâu, dế, cào cào, cá và nhái con. Đây là loài chim nước nên trong lồng nên thường xuyên có thau hoặc tô nước lớn để chim tắm và rữa hoặc làm ướt những thức ăn trước khi nuốt như thóc(1 thói quen cũng ngộ!). Trong thời gian đầu nên cho nó chỗ yên tĩnh, kín đáo để quen với môi trường mới- chỉ thỉnh thoảng đến xem coi quốc có ăn gì không. Không nhất thiết phải nuôi chung với cút,... để tập chim quốc ăn.

5. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu bạn muốn nuôi quốc thì tốt nhất nên tìm trứng cuốc về ấp cho nở, hoặc chọn quốc con mới nở 1, 2 ngày mà nuôi, nếu quốc đã theo mẹ đi ăn rồi thì nuôi về sau sẽ rất nhát.

6. cumeoxanh

Thích đã nhận:
    33
    vâng em xin cám ơn các bác!!! em sẽ thử xem nó da sao, hi vọng là thành công!!!!