Cào cào và Dế - Mồi tươi nào tốt ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Liulo, 30/6/12.

1. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Hôm nay em thấy 1 bác cao thủ (đã đoạt nhiều giải về chim các loại ở TPHCM) mua cả chục bịch cào cào cho chim, em hỏi sao bác ko cho ăn dế, bác ấy nói ăn dế ko tốt bằng cào cào vì dế do nuôi chỉ được ăn rau cải, rau xanh...ko như cào cào ăn cỏ trong thiên nhiên nên tốt hơn ? Em nghĩ mấy bác ngoài HN ko có điều kiện cho ăn cào cào nhiều nhưng thấy chim vẫn tốt ? Nhưng lời khuyên của bác ấy cũng đáng suy nghĩ lắm, các bác thì nghĩ sao?

pham quang vu thích bài này.
  2. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    một câu hỏi rất hay. lót dép ngồi hóng các cao thủ.Mình cũng thấy cào cào tươi là tốt hơn dế, nhưng nhiều người hay tích cào cào trong tủ lạnh nó chết, còn dế thì mua về có thể nuôi sống ăn dần nên câu hỏi mình muốn hỏi thêm các cao thủ là cào cào để tủ lạnh với dế tươi cái nào tốt hơn?

3. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Về mi thì em chưa thông lắm vì em mới bắt đầu chơi mi được mấy tháng nay. Nhưng trước đây em chơi khuyên thì do khuyên không ăn dế mấy nên em thường nuôi bằng cào cào cốm. Cứ đến quãng tháng 4 tháng 5 là có cào châu chấu cốm thế là em làm vài cân để tủ đá cho ăn dần. Nói nhỏ cái này các bác thích thì bắt trước nhé em không mua châu chấu ở hàng chim đâu vì giá tương đối chát, em ra chợ đặt hàng của mấy bà bán nhộng, tôm, cá kiểu gì cũng có mà giá thì cực mềm (năm nay em mua chỉ 80k/kg) em làm 1,5 kg chắc năm nay thiếu vì mi ăn tốn hơn khuyên nhưng bây giờ không đặt được chấu chấu cốm mà tuyền châu chấu già minh đang lưỡng lự không kết lắm nhưng chắc cũng phải làm một tít đề phòng thiếu lương.

chimbochao and pham quang vu like this.
  4. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Các bác cho em hỏi dế mua về nuôi cho ăn uống như thế để có thể sống được trong 2 tuần để chim ăn dần?

5. khuyên mào

Thích đã nhận:
    107
    Bác cứ mua về cho vào thùng hoặc chậu nhựa cũng được sau đó cho cám (bác có cám gì thì cho em nó ăn cám đấy nhưng phải xay mịn ra) và cho rau vào cho em nó ăn thế là song còn nếu muốn có lứa tới thì làm mấy đĩa cát ẩm vào nữa thế là OK!

6. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Chắc là các bác ở phố nên phải mua cào cào, châu chấu hoặc dế còn em ở quê gân đồng nên mùa châu chấu,cào cào thi tự đi bắt lấy về cho ăn tươi luôn còn đâu rửa sạch cất tủ lạnh phòng khi bận việc có mồi tươi an cũng tiện . Những lúc đi bắt mà nghe được tiếng chim hót là phấn khởi lăm các bác ạ?

7. anh.thang

anh.thang Member

Thích đã nhận:
    1
    chơi chìm thì phải có đam mê các bác ah
    đã chơi chìm thì lên làm vài chậu phong lan nữa
    và một số cây cảnh thì hay tuyệt

8. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Cám ơn bác!

Thế còn nước uống thì sao hả bác? Dế có cần uống nước không?

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Con gì bắt ngoài thiên nhiên cũng tốt hơn con nuôi, đó là điều chắc chắn.

10. khuyên mào

Thích đã nhận:
    107
    Nước thì không cần bạn ạ. Có những đợt mình lười chỉ có ăn cám liền đến 2 tuần mà dế vẫn khoẻ. Nếu cho ăn rau thì em nó lớn nhanh hơn. Mà em nó thích nhất là cùi (phần trắng) của dưa hấu.

chomchom and cuongquephong like this.
  11. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    thời buổi nào cào cào, dế và sâu cái nào cũng bán sẵn. nhưng tôi khuyên các bác nên cho ăn dế và sâu thôi, cào cào ăn rất tốt và lượng dinh dưỡng hơn nhiều nhưng cũng nguy hiểm quá. gần 1 tháng nay tình trạng chim chết do cào cào nhiều rồi, ghê quá. người bắt cào cào bán chủ yếu hay bắt ở ruộng lúa, ruộng rau muống........ đã phun thuốc nên cào cào đã chút ít ngấm thuốc => chim ăn vào trúng thuốc chết. nếu có điều kiện chính chủ nhân đi bắt và lựa chổ bắt thích hợp thì càng tốt ít xảy ra điều đáng tiếc

comnat, chimbochao and cuongquephong like this.
  12. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Nếu sợ cào cào nhiễm thuốc sâu và không có điều kiện đi bắt cào cào thì các bác cũng có thể nuôi mà , vừa chủ động được mồi tươi lại vừa an toàn............

chimbochao thích bài này.
  13. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    mún tránh, thì pác mua cào cào về, chịu khó bỏ trong bịch rồi ngâm nc vài phút trc khi cho ăn, để tránh tình trạng bị nhiễm độc thuốc.
    e cứ mua 4-6 bịch cào cào cho Mi ăn, bỏ vào tủ lạnh cho ăn từ từ, dế cũng thế, ăn k hết cho vào tủ lạnh để cho ăn dần, tối đa 3 ngày, wa 3 ngày thì bọn chúng k còn tươi ngon !

chimbochao thích bài này.
  14. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Mấy thứ này mình tương vào ngăn đá cả tháng vẫn xơi tốt! Xa xôi hẻo lánh như bọn tớ chỉ biết cất dành kiểu đó thôi.

phamson and cuongquephong like this.
  15. tienphuly

tienphuly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    Mình nuôi bằng dế dũi mỗi lần lấy 200 con ăn đc 10 ngày gần hết lại mua

cuongquephong thích bài này.
  16. hoanglamcusi

hoanglamcusi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    707
    Trong nhiều con Châu Chấu có Sán Chỉ ( Giống sợi Chỉ trắng) Không biết Họa Mi ăn vào có nhiễm không?

cuongquephong and Liulo like this.
  17. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    ngày trước,mình cũng lùng mua ré rũi nuôi chim chọi...sau một thời gian...vô tình vào nơi họ bắt rế....trời ơi? các bạn biết họ bắt rế rũi thế nào không???.....họ đổ nước hóa chất trông như xà phòng xuống đất......một lúc sau..rế chui lên ầm ầm..vì ngạt hóa chất....thảo nào..mà bán nhiều rế rũi thế?
    từ đó mình bỏ không cho ăn rế rũi nữa!!!
    hiện nay mình chỉ nuôi chim bằng châu chấu thôi..!
    đến mùa châu chấu non(chưa mọc cánh) một năm 2 vụ....mình mua hàng chục kg....bảo họ nhặt sạch...cho vào ngăn đá 2h sau cho châu chấu ngất đi...sau đó dùng hộp đựng thức ăn bằng nhựa....lót giấy ở dưới...bỏ châu chấu vào..cho vào ngăn đá...để quanh năm..!
    chú ý:mỗi khi lấy một ít cho chim ăn...phải ngâm nước dã đông...ít nhất 30 phút...khi thấy châu chấu chuyển mầu hơi đo đỏ..mới cho ăn..!
    có tí kinh nghiệm còi..phổ biến ae...mong ae không chê???
    chúc các bạn thành công !

18. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    cháu cũng giống chú nhưng cháu chỉ mua dc caocao to thôi, bên trong caocao cháu thấy có nhiều sán quá (caocao đã đóng đá thì chắc chắn sán cũng chết rồi) mà ko biết cho ăn như vậy có hại cho chim ko chú nhỉ..? nhà cháu tủ lạnh nhỏ nên mỗi lần cháu chỉ mua dc 2kg thôi, đến mùa đông thì ko còn lương thực dự chữ nữa cháu đành phải cho ăn dế...!

chimbochao and cuongquephong like this.
  19. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chim ở ngoài thiên nhiên...vớ được con côn trùng nào chim cũng ăn...hệ tiêu hóa của chim khác các động vật khác...cho nên mặc dù có thể côn trùng có sán...nhưng chim ăn cũng không ảnh hưởng..?
    nếu không yên tâm....cứ 1 năm mua thuốc tẩy giun sán cho gia cầm mà tẩy(thuốc bán ở hàng thú y)?
    nếu mùa đông khan hiếm thức ăn..cho ăn rế nuôi cũng tốt...!chỉ tội hơi đắt...có lúc họ bán 60.000/lạng...???còn châu chấu đến mùa mình mua chỉ 140k một kg!!!

chimbochao, cuongquephong and chiencp like this.
  20. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    có khi cháu phải sắm 1 cái tủ lạnh be bé để bảo quản caocao cho kinh tế hihi... ah cháu lấy dế ở thái bình ngta chuyển oto đến tận nơi cho mình chỉ 3tram / 1kg chú ạ, tiền cước xe ngta chịu.cháu tàn lấy 5lang/150k (nửa thùng)1 lần ăn hết lại lấy ko thì nuôi nó chết nhiều lắm

chimbochao and cuongquephong like this.