Cao Lưng Hồng Vỹ của mình đây!!!!

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi thanh, 28/7/06.

1. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bác, cho mình gia nhập hội cá rồng, con này mình rước về hơn tháng, vảy đang lên hàng thứ 4 rồi nhưng chưa rõ lắm, nay được gần 20cm, ăn dữ lắm....
    lúc mới đem về mình có bỏ 2 cục đá vào làm cảnh, nghĩ là cá nhỏ sẽ không sao, ai ngờ nó cọ rớt 1 cái vẩy, cũng may là nó đang mọc lại, giờ gần 1/2 vẩy rồi...

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Rất tiếc con này không phải cao lưng (highback redtail golden Arowana). Nếu là cao lưng thì với kích cỡ như cá của bạn vảy nó đã phải lên chớm hàng thứ 5 rồi. Nhưng dù sao cũng chúc mừng vì con cá của bạn khá đẹp. Nở hậu, râu ngon.. mất vảy thì đừng lo, bạn ngâm cho nó chút thuốc dưỡng

3. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    cá của bạn mắt to, lớn lên sẻ hùng dũng, bác chớ vội ngăm cái gì hóa chất vào. kẻo lại giảm tuổi thọ cá. cứ để bình thường. Mình kị hóa chất nên nói thế.

4. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng nghi nó k phải là cao lưng, hèn gì lúc mua lựa mấy chục con, hỏi con nào họ cũng nói là cao lưng, cửa hàng lớn mà sao làm ăn gì............., được bác HTL khen cũng an ủi, cám ơn bác nhe, hìhì.....vảy nó đang mọc ra cũng nhanh lắm, nên mình nghĩ khỏi cần thuốc, bỏ thêm tí muối thôi chắc ổn rồi....

5. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34

chu choa, bạn mua ở đâu mà được lựa mấy chục con lận, cửa hàng nào nói mình biét với.

6. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mua ở Cao Quý, chắc bác biết ở đó cá nhiều mà, hôm mình mua là họ mới nhập về nhiều, mình có ra phía sau tiệm xem thấy nhiều lắm, trên hồ có ghi mã số chip mỗi con và chữ Cao Lưng Hồng Vỹ nữa. Đa số đều bị trầy vi tróc vảy, em lựa đã mới được 1 con ngon lành đó chứ....

7. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác mua bao nhiêu vậy .tuy ko phải "cao lưng" nhưng nó cũng đẹp thiệt

8. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình ko đọc đc bài của Đạt69, bạn gửi bài lại đc ko?

9. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn.
    Nhiều bạn viết là cá của bạn Thanh không phải là cao lưng KLHV, vậy mình xin hỏi nó là giống gì? Các bạn có khẳng định được không ? Mình cũng mua 1 con cao lưng KLHV ở tiệm Cao quý, cũng đã nghi ngờ mua nhầm cá dỏm, nên đã từng hỏi nhiều trên diễn đàn này và cả ở Vietlinh.com về giống cao lưng, và hầu hết mọi người nói cá mình mua không phải cao lưng, coi chừng bị lừa,....nhưng suy nghĩ kỹ lại, nếu Cao quý nó lừa khách về giống cá cao lưng này, thì tại sao mấy chục con cao lưng nó đều bán sạch, mình đã từng trả 5triệu 1 mà đi về nó không thèm kêu lại, và vài bữa sau mình phải mua với giá 5t2 .Mình bị nhầm vì không rành đã đành, không lẽ các khách khác ai cũng ...ngu giống mình sao !(hồ cá ghi rõ là cao lưng, chứ o phải nhìn mặt khách rồi đặt tên cá ). Nếu biết bị lừa, vài khách tới "quậy " thì làm sao nó làm ăn.
    Cá của mình, mới đầu chỉ hồng hồng xám xám, rất nhạt màu, nhưng bây giờ đuôi đã đỏ, vẩy đã ánh vàng, tuy chưa lên đều nhưng đã thấy lên 1 chút hàng thứ 5(sau khi nuôi 1 tháng rưỡi).
    Vì vẫn thắc mắc, nên mình tìm hiểu mấy trang web nước ngoài, thì thấy hình ảnh mấy con caolưng lúc còn nhỏ cũng nhợt nhạt y như con của mình và bạn Thanh. Vào 1 trang web của 1 công ty chuyên bán cá của Nhật bản (mình đọc được tiếng Nhật), thì thấy họ giới thiệu giống cao lưng này cho khách hàng khá rõ: đây là giống lai giữa hồng long và quá bối kim long; hoặc KLHV và QBKL (họ bán giống lai giữa hồng long và QBKL) , lúc nhỏ rất nhạt màu , khi lớn lên thì tùy theo giống cha hay mẹ nhiều, sẽ cho ra màu sắc khác nhau , vẩy thì bình thường sẽ lên hàng thứ 5, nếu con nào đẹp sẽ lên hàng thứ 6 luôn. Lý do tạo ra giống cá này là để phục vụ khách muốn "chơi" quá bối KL nhưng "ít tiền", tuy nhiên cá khi lớn sẽ biến đổi màu sắc khác nhau, và cũng tùy sự may mắn của khách hàng, chứ nó không ổn định như QBKL hay KLHV (những loại này có thể đoán về sự phát triển của cá dễ dàng hơn khi còn nhỏ). Họ nhấn mạnh là KLHV thường nếu đẹp cũng lên hàng thứ 5, nhưng vẫn không phải giống cao lưng này. Họ quảng cáo hình ảnh cá cao lưng KLHV lúc nhỏ nhợt nhạt, lớn thì lên màu rất đẹp, qua khỏi hàng 5 chút xíu, và dáng thì đẹp hơn quá bối KL (QBKL thì hơi nhỏ con, đầu hơi tròn)
    Người Nhật thì họ tương đối uy tín trong làm ăn mua bán, bán giống nào nói giống đó, ít khi họ lừa khách hàng, và tất nhiên họ cũng không để đối tác lừa mình (là những cong ty xuất khẩu cá sang cho họ từ indo hay mã lai).
    Tôi nghĩ là mấy tiệm VN ít bán giống cao lưng này, nên nhiều anh em chưa nuôi, nên nhìn thấy cá lúc còn nhỏ vẫn không biết nó là giống nào ( mình nghĩ không phải Cao lưng KLHV thì cách xa hàng chục mét cũng nhìn thấy như bác ERIC nói đâu, vì giống này khi còn nhỏ nó còn không có màu, chứ không lên nhanh như KLHV thường). Tôi cũng không rõ cá của mình , của bạn Thanh , và của nhiều bạn đã mua tại Cao quý sẽ phát triển như thế nào, hy vọng giống này sẽ đẹp (chờ đợi hy vọng thì cũng vui....cho đến lúc...thất vọng...hihi), nhưng tôi nghĩ là anh em đã mua đúng hàng rồi, đừng nghĩ bị lừa mà bực mình o thèm chăm sóc cá. Nhưng cũng như chơi la hán , mua đúng giống là được rồi, đẹp xấu thì tùy duyên , đành phải chờ thôi.

10. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Các bác nghía giùm xem con này có phải là highback không với? hệ hệ, hơi nghi nghi con này.

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Tớ nghĩ chẳng cần bàn cãi nhiều. Các bác cứ nhìn VD của tuan_bnd sẽ ra ngay có bị mua nhầm hay không?
    Theo em, con các Tuấn post lên chính là highback. Vì còn này còn rất nhỏ mà vảy đã lên rất kinh.

12. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    woa, cá bác tuan post lên đẹp thiệt, vảy lớm chớm lên hàng thứ 5,6 , đẹp wá, bác cho em hỏi con này nuôi bao lâu rồi, và lớn cỡ nào rồi, sao vảy lên đẹp thế. Cá của em hôm nay mới đo lại khoảng 17cm thôi, mấy bữa trước em chỉ nhắm chừng, tuy to xác nhưng nó còn nhỏ, tại em cho ăn nhiều, hy vọng lớn thêm tí nữa sẽ đẹp, cám ơn các bác đã xem cá của em, khi nào lên vảy đẹp em sẽ post hình lên tiếp cho pà con xem.......

13. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to haituonglong : tôi cũng là người mua cao lưng tại cao quý nè, nhưng tôi nghĩ tại bạn chưa biết nhiều về tiệm cao quý, nó là tiệm lớn, o lừa khách đâu, nhưng có câu là tiền nào của nấy, cao lưng KLHV hay KLHV thường thì cũng có nhiều loại, nhiều hạng, nhiều giá .Ai cũng biết tất nhiên con cao lưng mà mà xấu thì cũng o bằng con KLHV thường mà đẹp, mà nhiều người muốn nuôi thử con cao lưng 5 triệu rưởi thay vì mua KLHV thường 5 triệu thì cũng là quyền và sở thích của người ta, sao bạn chưa thấy cá, chưa rành về giống này, chưa biết về tiệm cao quý mà bạn khẳng định chúng tôi -những người mua cao lưng KLHV- là mua nhầm. Mà cá 8~10 cm (cỡ cá cao lưng tại cao quý)thì tôi nghĩ giống nào cũng không thấy rõ ràng đâu .Nếu vậy khác nào bạn nói tiệm đó lừa đảo (tuy chưa biết rõ người ta), còn tụi tôi là những kẻ có tiền mà không biết xài, như vậy o phải là bình luận, góp ý , mà là dè bỉu người khác đó, hơn nữa có rất nhiều người lớn tuổi, có kinh nghiệm cũng mua giống này đó.

14. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Thế là bí mật thành bật mí phải không ku?Sao không giải thích cho mọi người về cái mầu nước đo đỏ ấy nhẩy

15. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Ông bạn này có vẻ mất bình tĩnh quá nhể? Xem ra nuôi cá chưa dưỡng thần được là bao rồi...
    Nói vui vậy thôi, chứ việc gì bạn cũng nên thẳng thắn nhìn nhận vấn đề cho thỏa đáng. Ai lại cứ ngồi suy diễn ra thế, còn gì tình anh em nữa.
    Có mấy vấn đề cần trao đổi với bạn như sau:
    1. Không phải hàng cá lớn nghĩa là đồng nghĩa với việc không tìm cách thu nhiều lợi nhuận (bằng hình thức nào thì chắc không cần nói ra đây). Vì đó là quyền của người ta, không thì cả nhà người ta húp cháo.
    2. Không phải tôi chưa thấy cá mà tôi đã nhìn thấy ảnh trong chủ đề này do bạn thanh post lên. Và trong thời gian đó, tôi khẳng định đó không phải là cao lưng.
    3. Không phải là giống cá nào cũng không rõ ràng ở cỡ cá 8 -10 cm. QBKL đã có thể lên vảy lưng từ khi nhỏ như thế. Chỉ khó phân biệt ở KLHV, HLong và Thanh Long vây đỏ.
    4. Không phải ai có kinh nghiệm, lớn tuổi cũng chắc 100 mua được cá xịn.
    5. Mình mong bạn đừng ngồi một chỗ mà suy diễn những gì mình nói.[-(

16. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Sao lại thế này? mọi người sao bức xúc vớ vỉn vậy? có mỗi cái chuyện cỏn con bé tí teo đã làm mình làm mẩy với nhau vậy? bỏ qua tất cả đi :(.
    @all: Con KLHV này của tui dài 18cm. Mầu nước đỏ là do tetaxilin tui bỏ trong hồ biến chất :D. Tui cho ăn rất ít, mỗi ngày may ra được 1 con gián nho nhỏ.

17. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác bnd ơi mỡi ngày tiêu chuẩn chỉ có một con gián thì nó chịu sao đuợc . Cá của mình mà ăn như vậy thì nó lùng sục khắp nơi , không mất vẩy thì cũng rụng râu .

18. ERIC

ERIC Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thấy bạn Đạt 69 đề cập đến Eric nên tôi phải có đôi lời giải thích, tôi rất thông cảm với những băn khoăn, ưu tư của các bạn đã ... lỡ mua cá mà tiệm hát là Cao lưng KLHV. Nếu các bạn có dịp đi Indo, Thailand, Sing thăm các fishshop thì các bạn sẽ hiểu Eric nói gì ? Tôi có hơi cường điệu khi nói là đứng xa cả dặm cũng thấy ( cả dặm chứ không phải chục mét ) là cho vui thôi, nhưng điều đó vẫn khẳng định là : nhìn là biết ngay.Tôi có thể khẳng định với các bạn là :
    1/ Cao lưng hay Quá bối ngay lúc 15 cm đã biết chắc đến 95%, chỉ còn 5% để ... chờ dợi thôi.
    2/ Màu sắc của cá mới là cái để các bạn hy vọng, chờ đợi, gần như không có con nào giống y đúc con nào.Khi cá còn nhỏ cũng chỉ là đoán biết thôi ( tùy kinh nghiệm ).
    3/ Cá rồng nhỏ ở các tiệm cá tại TP HCM không có con nào cao lưng cả, trừ ... Thanh Long Ngay cá rồng lớn trên 35 cm cũng không có con nào quá bối cả, đơn giản là vì giá : QB đúng nghĩa nước ngoài đã bán trên 1800/ em, VN bán từ 1800 trở xuống ? Trong khi đó họ bán phải lời ít nhất 30 % ?! Giá CL ở Thái bán trên 500/ em 15cm, VN bán 320 ?

19. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn MINHHY nóng quá vậy,...hihi còn bạn haituongdong cũng bắt đầu nóng luôn rồi đó, nuôi cá vui là chính mà . Ấy, mà em thiệt tình thắc mắc :mấy bác nói con của bạn Thanh không phải cao lưng thì ok, vì mình cũng không rành, nhưng mấy bác phải nói nó là giống gì để anh em còn biết chứ...? thanh long? KLHV...?nhưng trừ thanh long ra mà cỡ KLHV trở lên hay 1 con lai nào đó thì giá 5tr cũng đâu mắc đâu, kệ nó, miễn cá đẹp, xung là mình ok rồi . Mà quả thật cá mình lên 1 chút vàng kim loại ở hàng thứ 5 phía sau đuôi rồi, hi hi, với tốc độ này không chừng nó thành quá bối quá, hihi, mua vé số cũng có người trúng chứ bộ

20. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác làm sôi nổi quá làm em thấy ngại.....hehe, con này là Cao Lưng hay không cũng được, miễn là mình thích nó, quan trọng là nó đem lại may mắn cho mình, các bác biết may mắn gì k? hehehe, lúc mình mới mua về khoảng 10 ngày thì được tin zui zui....bà mẹ vợ sắm cho 1 con SHi 150 mới cáu, hehehe, đúng là rước thần long, thần tài về nhà, hehe......Mình đang để dành tiền kiếm thêm 1 con blood red, chắc phải nhờ các bác tư vấn nơi nào mua cá có chất lượng thôi.....