Cao nhân cho ý kiến

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi phamnguyennam, 8/5/12.

1. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Xin chào tất cả mọi người , tôi có 3 em khuyên ríu rít truyện liên tục và giọng gọi rất vang nhưng tuyệt nhiên ko líu dài được . mấy hôm nay thấy lại dụng lông và họa bất thường . tôi vẫn đang dùng Tuấn Thúy 2 tắm đều và hoa quả. mọi người tư vấn giúp tôi tại sao lại dớt lông và tại sao ko líu . XIN CẢM ƠN

2. chimvanhkhoen

chimvanhkhoen Member

Thích đã nhận:
    8
    Đầu tiên mình không phải cao nhân, nhưng có 1 ít kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn như sau:
    1. Chim đang thay lông bạn nên đưa về thúy tuấn số 0
    2. Chim truyện liên tục thì 3 con của bạn đều là đực
    3. Sau khi ăn thúy tuấn số 0 và đã xong lông bạn nên điều cám dần dần để về đến thúy tuấn số 2
    4. Trong vòng 1 tháng thay lông khi bạn đưa lên thúy tuấn 2 là em nó đã tập líu, em nào tố chất tốt thì líu không rời ( Hoa quả, dế, sâu tốt, sâu nên 4 em cách ngày cho ăn)
    5. Muốn chim líu phải qua thời kỳ thay lông đã bạn ạ
    6. Muốn líu nhanh thì đừng nuôi khuyên nữa mà bạn chuyển qua khướu và vẹt đi bạn à hiii
    7. Chúc bạn có những con chim hay

hienduong and Giangnamhp like this.
  3. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    từ từ thì em nó cũng sẽ líu thôi mà bn. à .... còn tùy thuộc vào tố chất chim líu nhanh hay chậm nữa , đa số ~ con to xác thì líu sẽ dài và dai hơn .... vài dòng góp ý ... m` ko fải cao thủ , mới tập chơi thôi :D

4. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    không hẳn to sác mà líu dai và dài đâu? quan trọng là tố chất của từng con thôi.mình thấy có những con xí xí bẩn bẩn nhưng khi líu thì thôi rồi,

5. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nuôi khuyên không vội được, rụng lông chắc do thay cám nhanh quá nên bị sốc rồi

6. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    nếu chim của bác chưa có tuoiir lông cao khi cho ăn thúy tuấn số hai 100% chim sẽ căng quá mà không líu, sau một thời gian chim sẽ "phá lông" hay còn gọi là rụng lông căng. Trường hợp này tôi cũng đã gặp rồi. hiện nay tôi chuyển sang nuôi chế độ cám 1 gói số 2 + 2 gói số 1 cho ăn mỗi ngày 1/2 cóng ăn hết hôm sau cho thêm. chim căng và líu rất đều.
    Trường hợp chim của bác thay lông như thế phải rất cẩn thận khi hạ cám không có các e nó sẽ bị "tịt" mùa sau không líu nưa đâu.

7. vànhkhuyên

vànhkhuyên Guest

nuôi khuyên là tập sự kiên nhẫn của mỗi người. nếu nóng vội thì phải tập lại tính của mình bạn nhé. rất có lợi cho công việc đấy. tập tính ôn hòa. khi nó đã chịu líu rồi thì không phụ lòng bạn chăm sóc đâu. lần đầu tiên nghe con chim mình tự tay chăm sóc mà nó líu thì cảm giác thật là khác lạ, vui sướng vô cùng