Cao thủ 4rum đâu ? Xin tư vấn ^_^

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dungvo, 8/11/07.

1. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chuyện là vậy :
    Mình xài lọc đáy cho mọi hồ, mọi chuyện bình thường... riêng có 1 hồ thì em KKF 2.5 tháng khoái ở trên mặt nước ngay chỗ nước hộp lọc chảy xuống. Đã đo PH 7.6-7.8, muối > 0.1%, vậy mà em nó hầu như nổi sọc (không lẻ MÁI mặc dầu đầu nhú nhọn 1 ít, dàn ức thì giống trống...), màu trắng bóc, châu lem nhem, chỉ có đuôi + kỳ là còn màu+châu.. ăn uống bình thường - sung... Kiểm tra mặt sỏi thử thì thấy mùn nằm trong lớp sỏi nhiều, và ..quá trời sán kim - trùng roi (không biết phải không, vì nó dài và bơi uốn éo rất nhanh, màu trắng), không lẻ đây là nguyên nhân em nó không dám ở tầng nước dưới :crying: . Các đồng chí cho mình chút ý kiến nhé. Thanks

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn giải quyết các thứ tồn đọng trong hồ của chú cá KKF đó đi. Nếu còn có thể do cá bị nhát do một nguyên nhân nào . Kiểm tra nữa thử xem. Cá là của quý mà. Chào bạn nhé

3. PhiLongTa

PhiLongTa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên gui môi truòng sống cho cục củng của bạn thật tốt. Cá LH là loài thông minh nên luôn ỏ nhũng nỏi nào tốt trong hồ. Sỏ dĩ em nó thích đến gần máy lọc vì nỏi đó nuoc trong sạch và nhiều oxygen hỏn chỗ khác trong hồ. Vì vậy nếu bạn muốn nhìn thấy nó bỏi tung teng trong hồ để khoe séc thì sỏm tổng vệ sinh hồ đi, chủ để lâu ngày em nó sanh bệnh rồi die sơon đó. Chúc bạn thành công

4. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Tầng nước bên dưới đã mất oxy gần hết, nếu nó không lên gần máy lọc không lẻ chịu chết à?. Thiếu oxy trong nước chỉ có thể thấy bằng phản ứng của cá chứ không liên quan đến PH và muối đâu bạn, nếu cá thở nhanh, mạnh, muốn lên mặt nước là nước thiếu oxy đó, nếu cho muối vào thì cá càng mệt hơn. Trường hợp của bạn oxy đáy bị thiếu và nhiễm một số khí độc do các thứ mà bạn đã kể đó thải ra, làm sạch đáy hồ đi bạn.

5. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn nuôi cá kiểu gì vậy, đã taâsy dưới đáy hồ có giun sáng, mùn mà vẫn ung dung nuôi KKF (loại này đau có rẻ tiền đâu). Chả lẽ bạn định thí nghiệm khả năng chống chọi với bệnh tật của cá la hán hay sao vậy, Theo mình bạn nên tổn vệ sinh làm sạch hồ trước đã xem em nó có chuyển biến gì không!

6. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thanks all :D, chuẩn bị move toàn bộ phụ tùng linh tinh ra vệ sinh đây. Không phải là thử nghiệm mà bận quá nên siêng lắm thí 1 tháng thay nước, lười thì gần 3 tháng :D, lọc đáy xài gần 1 năm mà mới vệ sinh 1 lần à :D, mấy hồ khác sao các em nó sống khỏe thế, em King này bèo nhèo quá à :D. Nói chung là hôm qua buồn quá nên tạo chủ đề để có AE 8 cho vui, chứ mấy chuyện này mình biết và xử lý được mà :D. Sorry MODs và AE nhé :D. Thanks. Thân ái