cặp cá của mình đẻ rất sung

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi duyliem, 14/8/06.

1. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác ơi cá của em chúng nó đẻ sung lắm thậm chí khi mới nuôi con được 7 ngày thì lại đẻ tiếp nhưng mỗi lần đẻ thì số lượng trứng lại không nhiều ,vì thế em muốn nhờ các bác chỉ dùm em sau khi cá dẻ thì chúng ta phải bồi dưỡng nó bao nhiêu ngày rồi cho nó đẻ tiếp để cho nó đẻ nhiều một chút ,mong được thỉnh giáo.

2. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đẻ nhiêu nhưng có nở không bạn? Nếu nở thì bảy ngày làm sao bạn nuôi cá con

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nhiều khi cũng gặp những cặp cá, đang nuôi con vẫn đẻ. Nếu đang nuôi con mà đẻ thì nên bỏ lứa trứng mới đẻ đi vì để lại, có khi cá bố mẹ lại ăn hết lứa cá con đang nuôi.

4. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đẻ nhiêu nhưng có nở không bạn? Nếu nở thì bảy ngày làm sao bạn nuôi cá con

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cá đĩa sau bảy ngày đã đẻ lại thì tất nhiên là trứng đợt trước đã không thụ tinh được rồi , chu kỳ đẻ như vậy là bình thường không phải sung đâu Duyliem à !
    Nếu tình trạng trên cứ lập lại thì nên đưa vào bể tập thể , sau vài tuần hãy cho vào bể đẻ trở lại . Hiển nhiên phải kiểm tra xem chúng có đúng là một cặp trống và mái không nửa nhé !

6. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đang có một cặp cá tốt lắm đó, chu kỳ đẻ 7 ngày thậm chí vừa nuôi con vừa đẻ (mình cũng có 1 cặp như thế)
    - nếu bạn muốn cho cá đẻ theo chu kỳ đó thì bạn cần cho ăn thật tốt để bồi dưỡng cá ,4 lần/ngày hoặc hơn càng tốt và khối thức ăn mỗi bữa sao cho cá ăn hết thức ăn trong khoảng 20 phút-không để dư.
    - nếu không thì bạn có thể ức chế chu kỳ đẻ của cá bằng cách chỉnh pH (pH~8) với độ pH này thì cá không thèm rà rà giá thể đẻ luôn.

7. dominoboy76

dominoboy76 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có một cặp,nó đẻ liên tục khoảng 7 ngày nó đẻ một lần,nhưng vì là dân amater nên k giữ trứng được.mà nó cứ đẻ hoài,thấy trứng hư hoài mình cũng tiếc