Cặp cá dĩa cắn nhau

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Xuân Lộc, 1/10/07.

1. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cặp cá dĩa của tôi đang nuôi rất ổn, đã đẻ nhiều lần rồi nhưng chẳng hiểu sao bây giờ tự nhiên chúng quay ra cắn nhau dữ dội, 2 con vè qua vè lại như cá xiêm đá ý, cắn mỏ, cắn rách cả vây vi của nhau (tôi nuôi cặp này riêng 1 hồ). Như vậy là sao hả các bác? Cứ như thế thì trông cá xấu lắm vì vây kỳ rách tùm lum cả. Có cần tách riêng chúng ra không? (như thế thì chúng không đẻ với nhau). Xin các bác cho ý kiến. Xin cám ơn trước.

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Có thể cho biết thêm thông tin về cặp cá của anh không : Đã đẻ đậu chưa, size bao nhiêu rồi?
    Có 2 trường hợp :
    1. Cá không cùng 1 cặp đẻ
    2. Cá cũng có lúc biểu hiện stress, giành nuôi con, và có thể chúng không còn hợp nhau hihi.

3. fishman

fishman New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá cắn nhau

Chào bạn,
    Cá mình đôi khi củng gặp trường hợp như vậy, mhình chỉ việc tách chúng ra!

Sắn đây có bạn nào chia sẻ kinh nghiệm về cách làm giảm stress cho cá dĩa thêm.

Thank you

4. danthanh

danthanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá cắn nhau

trường hợp cá của bạn cắn nhau là do môi trường nước có vấn đề, bạn nên để chúng chung hồ đừng tách ra riêng nhưng nên ngăn chúng ra và ít thay nước độ ph trong nước sẽ từ từ giảm và chúng sẽ bình trường trở lại, sau đó bạn tháo vách ngăn ra được rồi. chúc bạn thành công

5. vinhrau65

vinhrau65 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dĩa cắn nh au cũng là chu yện bình th ường thui,nui số đông lâu lâu nó điên điên,mà dí vậy cá mới kh oẻ

6. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn có quan tâm và cho ý kiến. Cặp cá của mình hôm nay bớt cắn nhau rồi. Trước đó mình có đổi hồ cho cặp này và thay 100% nước (có cho vào 1 ít nước cũ), có lẽ do hồ lạ và nước mới nên chúng bị stress và cắn nhau chăng?