Cặp chim ghép đẻ của cutidangyeu - Bắc Kạn

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi cutidangyeu, 13/3/11.

1. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Xin kính thưa toàn thể quý bà con cô bác,với tinh thần học hỏi và niềm đam mê chơi chim .Cuti đa học đc chút kinh nghiệm trên diễn đàn từ các bậc tiền bói, tuy còn nhỏ bé nhưng cũng đủ để nuôi dưỡng niềm đam mê của mình.Với kinh nghiệm đa đúc kết được nay cuti muốn làm một cái gì đó gọi là học đi đôi với hành , để xem thành quả mà mình đã tích lũy được đến đâu.Với ai yêu chim cũng có 1 cách suy nghĩ, một cách làm riêng của mình để chăm sóc cho những chú chim yêu quý của mình............Và mùa xuân lại đến, cũng là mùa của sự đơm hoa kết trái, mùa của những đôi chim kết duyên thành vợ thành chồng....Với ý tưởng lớn và niềm đam mê, cuti đã quết định ghép cặp cho 1 đôi cu gáy để mỗi khi buồn hay cô đơn thì 2 cô cậu có bạn dốc bầu tâm sự và mong muốn kết quả của cuộc tình này sẽ có nhiều sản phẩm.hihi.Thôi không dài dòng văn tự nữa, sau đây là hình ảnh đôi uyên ương vừa được cuti kết duyên cho ,hi vọng sẽ kiếm được mấy thế hệ nữa có tố chất như đôi uyên ương này.Rất mong được sự góp ý chân thành từ các bậc tiền bối để đôi uyên ương sớm có con bồng cháu bế !Một lần nữa xin cám ơn quý bà con cô bác
    Quang cảnh chung về tổ ấm của đôi chim :
    Cận cảnh buồng hạnh phúc :
    HÌnh ảnh chiếc tổ được kết bằng sợi cây Bòng Bong khô, đảm bảo không dính phân chim và rất dễ vệ sinh, thoáng mát :
    Hiện tại khẩu phần ăn của đôi uyên ương này gồm :Ăn cách ngày ( so le nhau)
    - Cám ba vì + B Complex ( Vitamin dành cho gia cầm ) + Bột vỏ trứng rang vàng
    - Thóc Bao Thai ( tên loại thóc nổi tiếng ở Quê cuti) ngâm nước vôi trong
    - Đỗ xanh + đỗ tương + vừng
    Với 3 khảu phần trên mình thay đổi theo ngày để chim hay ăn và đảm bảo sức khỏe.Ngoài ra nược uống thì mình đun sôi để nguội và cho vào bình, 2 ngày cho uống 1 lần.
    Xin tham khảo thêm các bậc tiền bối là trong thời kì sinh sản có nên cho chim tắm không ạ ? Tắm nước nhé và tắm theo mật độ như thế nào ?
    Còn tắm nắng thì vị trí mình để chim đã có ánh nắng buổi sáng chiếu vào phần bên lưới không che rồi !

2. colorflame

colorflame Member

Thích đã nhận:
    18
    Đôi chim đã chịu nhau chưa bác? E ghép đôi mãi mà chả thấy chúng no tình cảm gì cả bùn quá...

anxuanloc thích bài này.
  3. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Chuồng trại thoáng mát, phong cảnh hữu tình, bạn cứ chăm sóc nhiệt tình vào nhé. Chúc thành công :)

cutidangyeu and anxuanloc like this.
  4. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    theo mình thì đôi chim đẻ của bạn lên cho hạ thổ xuống hẳn dưới đất thì sẽ tốt hơn thức ăn lên cho cả mấy loại trên cùng núc các e nó thich ăn j thì ăn nhà mình cho them cả ngô nữa nươc uống cũng ko cần thiết là phải đun sôi đâu thỉnh thoảng cho e no ãn mấy con jun nhà mình cũng đang nuôi mấy đôi đẻ rất tốt.chúc bác sơm có tin vui

5. vuongngoctri

vuongngoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    bạn cho thên vỏ trứng gà đập vụn cho em nó co canxi thì mới đẻ tốt đc..

6. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Huhuhu các bác ơi, chim em vừa đẻ được 1 quả, em vào thay cóng nước cóng cám, vệ sinh, trong lúc không để ý con mái nó đã bay veo đi mất rồi huhuhuu.Hiện có 1 trứng :)

motngaybinhyen and achn_vn like this.
  7. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Cái cửa bác thiết kế như thế thì sớm muộn cũng mất chim là phải thôi. Bác nên làm lại cái cửa cho hợp lý hơn. Còn cho ăn uống thì bác cho qua khe lồng thôi, tránh việc phải mở cửa trừ khi tách con non ra nhé.

8. Giangmy

Giangmy Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Chào bác em cũng ở hn e cũng nuôi gáy đẻ nhưng đợt vừa rồi con gáy mái của e vừa ra đi! Bác ở đâu vậy khi nào có dịp cho em học hỏi kinh nghiệm với!

haint thích bài này.