Cấp cứu! cá bị sưng cứng mỏ k ăn được

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tuongmanh, 25/7/07.

1. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cá của mình bỗng dưng 3 hôm rồi ăn ít không thấy nhanh nhẹn như mọi khi, trưa nay thấy không ăn được nữa xem kỹ cá bị sưng vòng quanh miệng ( cảm giác như cứng luôn) nó không ngậm miệng vào được nữa. Các anh em ai biết biểu hiện của bệnh gì mau giúp với tình trạng này nó đi nhanh mất vì không ăn được. Đây là hình ảnh nó cách mấy hôm lúc chưa bị ốm. Còn hôm nay chưa kịp chụp ảnh nó ốm đưa lên.Cám ơn anh em nhiều...~X( [​IMG]

2. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ bạn nên ra tiệm cá hỏi mua thuốc về đi bạn rồi mua thuốc cho cá uống xem sao!! Chúc may mắn !!!

3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Đó cũng là hiện tượng sình bụng.
    Bạn thm khảo bài thuốc này nhé.
    Ngày đầu:
    1/- Máy lọc phải cho chạy xuyên suốt 24/24g, Hộp lọc để 4 lớp bông lọc.
    2/- Thay 2/2 nước mới, tăng thêm lượng muối ước chừng 1gr /1 L nước;
    3/- Amoxcicillin 500mg (mua ở tiệm thuốc tây) cứ 40lít nước cho 1 viên;
    4/ Xanh Methyllene (mua ở tiệm thuốc tây) nhỏ vào hồ cho đến khi chuyển sang màu xanh đậm.
    Ngày thứ 2:
    5/- Thay 1/2 hồ nước tiếp tục cho lượng muối tương ứng như trên;
    6/- Metronidazole 250mg (mua ở tiệm thuốc tây) cứ 20lít nước cho 1 viên. Tiếp tục nhỏ Xanh Methyllene như trên.
    Ngày thứ 3 và những ngày sau bạn tiếp tục nhỏ Xanh Methyllene vào hồ, sau 3 ngày thay nước như thường lệ.

4. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn xem 2 loại bệnh này cá của bạn bị cái nào giống nhiều nhất thì mau mua thuôc cho nó đi BêNH SƯNG MIỆNG
    BỆNH SƯNG MIỆNG

- Nguyên nhân và triệu chứng: Nước hồ quá dơ là nguyên nhân chính dẫn đến bệnh này. Triệu chứng: Môi trên của cá có các hạt nhỏ, đôi khi nằm trong vòm miệng nên người nuôi không để ý. Bệnh phát rất nhanh, chỉ trong vòng nửa ngày miệng cá đã sưng lên, nếu nghiêm trọng, miệng cá có thể rớt ra, nếu kéo dài trên 3 ngày cá sẽ chết.
    - Cách chữa: Ngâm cá bị bệnh với 1ppm thuốc Getamicin Sulphategentamycin hoặc Chloramphenicol trong vòng 10 phút. 3 ngày sau nếu miệng cá vẫn lở loét phải điều trị từ 7 – 10 ngày nữa. Nếu để bệnh nặng, khi trị khỏi miệng cá vẫn có dị tật

Bệnh NGOẠI THƯƠNG
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Những vết thương bên ngoài này xuất hiện có thể là do cá cắn nhau, va chạm vào thành hồ hoặc các thiết bị cứng, có góc cạnh trong hồ... làm cho cá bị trầy xước, sưng miệng. Những vết thương ngoài da này nếu không được chữa trị kịp thời sẽ là cơ hội cho các loài vi khuẩn, virus thâm nhập gây bệnh cho cá.
    - Cách chữa: Khi phát hiện cá bị bong tróc vảy, vây nên cho một lượng thuốc kháng khuẩn và muối hột vào hồ để phòng ngừa ký sinh trùng. Nếu vết thương lớn, vớt cá ra và để trên lòng bàn tay, dùng thuốc sát trùng thoa lên vết thương. Nếu vết thương đã bị nhiễm trùng cần phải sử dụng Furazolidone liều lượg 0.5 – 1.0mg/l nước hoặc Chloro Tetracyline liều lượng 10 – 20mg/l nước.

Bệnh Ngoại Thương mình nghĩ có thể do con cá lau kiếng của bạn gây ra đấy...

Last edited: 26/7/07
  5. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Mình không nghỉ là cá bị sình bụng. cá bị sình bụng thường xuất hiện ở vùng bụng chứ không phải vùng đầu.
    Các triệu chứng : Triệu chứng thường gặp nhất là cá bơi lờ đờ, bụng sưng to, bài tiết ra phân trắng, kém ăn > nếu bệnh để lâu sẽ thành viêm đường ruột.( còn cá bạn này không ăn được là vì bị bệnh ở miệng.

6. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Có lẽ mình nói chưa hết vấn đề nên bạn chưa hiểu. Bạn cho mình hỏi tí không biết bạn gặp hiện tượng sình bụng lâu ngày và miệng của nó không cử động được chưa? Bạn biết gì phương pháp mình đưa lên? Bạn biết xanhmethylen và amoccilin có tác dụng gì không? Con rồng đỏ mình nuôi chết vì trường hợp đó, không ăn và miệng không cử động được, cá đứng yên một chổ. Có lẽ bác Sơn Q4 là người hiểu rỏ nhất áh. Mình nghỉ không ít bạn trong diễn đàn đã bị trường hợp như tuongmanh. Bài thuốc này chuyên trị cho cá bị sưng miệng và sình bụng của bác CONGVINH áh.

Last edited: 26/7/07
  7. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Trường hợp này mình chưa gặp, có gì cho em xin lỗi bác vậy:D . Cá của em cũng bị sình bụng nhưng giở nó bị thành viêm đường ruột(hay con gòi là sa đường ruột ) roài chứ không có qua sưng miệng , ruột nó lòi ra 1 khúc lúc thục ra thục vào:( .Em đang trị nó bằng men tiêu hóa nhưng chưa hết chắc đợt này em sẽ dùng thuốc metro, 1 vài bác kêu em nên chiên xù hix.

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Đó chỉ là 1 hiện tượng của bệnh sình bụng. Sình bụng có rất nhiều dạng và dẩn đến lở loét đầu, miệng....Đều có nằm trong các bài củ áh.

9. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Cám ơn anh em đã chỉ giáo.Mình đã mua thuốc về ngâm , bệnh nó nay đã rõ hơn là bị lở thối môi trên có lẽ do bị cái gì đâm vào ( chắc là cá lau kính) vết thương đã làm đứt đôi môi trên của nó ( đau quá) Tình hình này nếu chữa khỏi cũng bị sứt môi rồi.

10. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Mau mua thuốc cho nó đi nhưng nghe bạn nói vậy thì chắc hết bệnh cũng xấu lắm thành dị tật roaì..

11. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Qua mấy ngày điều trị không thấy đỡ gì cả. Miệng nó bây giờ sưng to ở dưới vùng hàm trên thấy có mủ trắng, mủ trắng chảy qua hai lỗ mũi và những chỗ phá gần đó. Còn có cách nào cứu em nó kịp không các bác ơi.10 ngày nay rồi nó không ăn, nó thải ra phân nhờ nhờ như mủ lằngnhằng dài không đứt ra được.Anh em cứu nó với mình buồn quá.Cám ơn anh em

12. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Bác có sử dụng như em nói không

- Cách chữa: Khi phát hiện cá bị bong tróc vảy, vây nên cho một lượng thuốc kháng khuẩn và muối hột vào hồ để phòng ngừa ký sinh trùng. Nếu vết thương lớn, vớt cá ra và để trên lòng bàn tay, dùng thuốc sát trùng thoa lên vết thương. Nếu vết thương đã bị nhiễm trùng cần phải sử dụng Furazolidone liều lượg 0.5 – 1.0mg/l nước hoặc Chloro Tetracyline liều lượng 10 – 20mg/l nước.

Nếu không thì chắc đã quá trễ hoặc nó vào thới kỳ cuối sắp... Bó tay luôn :angry:

13. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cá bạn bị nặng quá. Vẩn cách loại thuốc củ nhưng tăng thêm liều lượng nhé. Vớt cá lên chỗ nào có mủ nhẹ nhàng nặn ra.
    1/- Amoxcicillin 500mg (mua ở tiệm thuốc tây), cứ 1 viên cho 30 lít nước (bạn tính thể tích nước trong hồ để tính số lượng cần dùng);
    2/- Xanh Methylene (mua ở tiệm thuốc tây) vớt cá lên nhỏ trực tiếp vào vết loét mỗi ngày 2 lần và nhỏ thêm vào hồ tính tổng liều khoảng 10ml xanh Methylene cho 100 lít nước hoặc thấy đến khi nước trong hồ chuyển sang màu xanh nước biển thì ngưng (Trường hợp có quá liều cũng không sao).
    3/- Thêm muối (Khoảng 1gr/1 lít nước);
    Sau 2 ngày thay 1/2 nước mới;
    4/- Metronidazol 250mg (cũng mua ở tiệm thuốc tây). cứ 1 viên cho 20 lít nước.
    Tiếp tục nhỏ Xanh Methylene ngày 2 lần như trên, cho đến khi lành hẳn.
    Chúc bạn thành công.