cấp cứu cá em với - bệnh em chưa thấy trên diễn đàn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi congtubaclieu, 15/8/08.

1. congtubaclieu

congtubaclieu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    :confused:Không biết con cá la hán trân châu nhà em bị sao,to bằng khoảng 3 ngón tay đang lên rất đẹp thì tự dưng bỏ ăn,phân em thấy có dây màu trắng, hơn nữa em thấy trên người cá có những vạch màu trắng .Em chuyên cho ăn cá chép và thịt bò để tủ lạnh cùng với cá mồi .Sau 2 ngày nghỉ ăn ,em thấy có vẻ rất yếu không bơi nên em có bắt cá ra nhét cho ăn thì nó không ăn.Do bắt lên thời gian ép ăn lâu (khoảng 2 tiếng nhưng ko phải để trên cạn 2 tiếng mà nhét ăn rồi lại thả xuống nước)nên khi ép ăn xong em thả cá xuống thì nó không bơi được nữa,mà nằm ngửa suốt :( đến tận ngày hôm nay được 1 tuần rồi .Nó vẫn thế ko yếu đi mà cũng không khỏe lên,cứ nằm nghiêng người suốt dưới đáy bể, người bị uốn cong.Hôm nay em có bắt lên thấy vẫn rất khỏe ( mặc dù ko bơi vẫn nằm nghiêng )cho uống vitamin B1 nửa viên .Vậy xin hỏi các bác là cá của em bị bệnh gì vậy?cách chữa trị ra sao?Xin các bác chỉ giáo~X(

2. truonghoangdc

truonghoangdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    giống cá nhà mình rồi,mà cách ép cá ăn thì mình mới biế qua bạn nói đó,đi phân trắng thì bị sinh bụng,nó bị sình bụng thì mình ra tiệm mua men tiêu hóa nó để trong gói nhựa đó rồi đem về pha với nước theo hướng dẫn rồi bắt bơm vào miệng nó,còn nó bơi ngửa thì bạn hỏi bạn trilongkhanh đó sẽ giúp bạn nhiều hơn

3. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    Thank bạn truonghoangdc rất nhiều,hôm nay cá vẫn vậy tuy nằm nghiêng trông có vẻ yếu nhưng khi bắt lên thấy giãy vẫn mạnh.mình sẽ đi mua ngay men tiêu hóa xem xem.Cho mình hỏi thêm chút ép nó ăn kiểu gì thì nó ăn dc vậy?và cho nó ăn loại nào?mình sợ 1 tuần rồi nó ko ăn sẽ bị chết mất.Thank các bạn nhiều nha

4. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    cá nhịn cả tuần không xi nhê gì đâu, yên tâm đi..........

5. tikhin

tikhin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Muốn coi bệnh qua box cá dĩa mà coi.=)) Cá của bạn bị sình bụng rồi. Không chữa mau là nó chết nhanh lắm.
    Sình bụng :
    Triệu chứng : Cá bỏ ăn, bụng to, có khi đi phân trắng
    Cách trị 1: Dùng men tiêu hóa BIO FISH và làm theo hướng dẫn trên bao bì ( có bán ngoài tiệm cá ), nhiệt độ nâng lên 32 - 33 độ, khoảng 3 ngày sau cho cá ăn tý lăng quăng ( vì lăng quăng dễ tiêu hóa hơn các loại thức ăn khác).
    Cách trị 2 : Dùng Metronidazol ( có bán ngoài tiệm thuốc tây, vỉ có 1 mặt vàng, 1 mặt đỏ ). Liều dùng : 1 viên/ 20lít nước ngâm 2 ngày sau đó hút bớt nữa hồ châm nước mới vào và cho thuốc vào bằng với lượng nước vừa hút ra. Nhiệt độ 32 - 33độC. Trong lúc trị bệnh không nên cho cá ăn và tập ăn lại sau 3 ngày trị bệnh.

Trích lại cái này của bác minhphong đó. Qua thanks một cái đi nhá.

6. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20

7. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn các bạn rất nhiều,do mình mới nuôi nên không biết cách,để cá bệnh nặng quá mới chữa.Vì bệnh phát nhanh quá mà,mới tối mấy hôm trước vẫn ăn rất ghê,tới hôm sau đột nhiên bỏ ăn luôn.Sau 1 tuần mình đã bắt cá ra chậu cho muối hột + sấy nhiệt độ 30 độ.Hôm qua mình có đi mua Mentronidazol 250mg hòa với 2.5cc nước bơm thẳng trực tiếp vào mồm,hôm nay thấy có vẻ khá hơn,có bơi được 1 chút,nhưng lại thấy đi ra dây trắng dài khoảng 30-40cm.các bạn có cách nào hay chỉ cho mình biết với nha.thank các bạn nhìu nhìu.

8. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    mùa này hình như ở sài gòn đang là mùa mưa!!!bác nên giảm cho nó ăn đò tươi lại!!bị đường ruột rồi đấy!!!bác nên mua metazon đi!!!không đi lúc nào không biết đó bác!!!

9. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    uhm
    mình mua rồi,đang uống hôm nay là ngày thứ 2 rồi

10. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cứ tiếp tục như thế mà trị vài hôm sẽ hết thôi bạn , sau này nhớ chú ý tới vệ sinh nước và chế độ cho ăn vừa phải thôi

11. thanhca

thanhca Banned

Thích đã nhận:
    46
    cá bệnh đừng vọc nó nhiều quá, chuyển hồ tới lui, bắt lên bắt xuống chỉ làm nó sốc thêm thôi, sình bụng là bệnh dễ trị, nhưng những người mới chơi thường cưng con cá quá nên nôn nóng. Cứ làm theo ae đi, post hình lên sẽ dễ chuẩn đoán hơn, trilongkhanh là thầy về vụ này đó, nó là đàn em của mình về cá la hán nhưng về đường ruột tụi tui còn thua xa nó! Có gì hỏi đi bạn

12. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    đọc cách mà bác cho ăn mình king quá !!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

13. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    Thank các bạn rất nhiều,vì mình mới chơi nên ko biết.Hôm nay là ngày thứ 3 rồi mà cá vẫn đi toàn dây trắng.ko biết dùng Mentronidazol 250mg của Hunggari có tác dụng tốt ko?các bạn giúp mình với xem co nên đổi thuốc khác ko?

14. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá của mình bữa tước cũng bị như vậy, nặng hơn của bạn cơ đó. Bị bệnh này lâu khỏi là do mình thôi, cưng cá quá cho ăn nhiều nên không tiêu được đó mà. Bạn phải kiên trì và quan trọng là cho cá nhịn ăn. Hôm trước mình cho cá của mình nhịn 2 tuần liền mà đâu có sao. Lưu ý là khi thấy cá hết đi phân trắng và đòi ăn thì hãy cho ăn, và cho ăn bằng thức ăn khô là tốt nhất, con của mình cho ăn 1 ngày 2 hạt JBL khi nó vừa hết và đòi ăn, sau đó mới tăng dần lên. Khi cá khỏe và xung trở lại rùi thì cho ăn tép trở lại....và nhớ là đừng cho ăn no quá. Mình rút kinh nghiệm rùi thà cho nó ăn đói 1 chút còn hơn cho ăn no rùi bị bệnh rùi phải bắt nó nhịn ăn....
    Chúcbạn kiên trì và chú cá cưng của bạn nhanh khỏi bệnh....bệnh này phải cả tháng mới khỏi đó nha....dung872 sốt ruột mà tội em nó...

15. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ bạn cho ăn men tiêu hóa được rồi vì trước mình cho nó ăn nó mau khỏi lắm

16. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    ngày thứ 5 rồi các bác ạ,vẫn vậy,ko hơn được tí nào.đi thì toàn dây trắng,dài lắm.ko biết có khả quan hay ko? đang uống Mentronidazol 250mg được 5 ngày rồi thì có nên tiếp tục không ?hay chuyển sang men tiêu hóa ? có được ko a?
    xin các bác cho ý kiến.Thanh nhiều

17. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    Hôm nay em post hình lên các bác xem hộ em nha xem còn hy vọng gì nữa ko ạ?nhìn vậy nhưng vẫn còn rất khỏe

Last edited by a moderator: 28/8/08
  18. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    thế mấy hôm nay nó có ăn uống gì ko, nếu ko ăn gì thì đi phân trắng là đúng rồi,cho nó ăn thức ăn khô thử xem

19. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    Đã uống Mentronidazol 250mg được 12 ngầy rồi ạ,ko ăn gì cả, vẫn đi dây trắng.các bác liệu xem hộ em với xem có nên tiếp tuc uống nữa ko?hay chuyển qua thuốc gì?còn hy vọng nữa ko ạ?xin chân thành cảm ơn các bác cho ý kiến [​IMG]

20. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá của bạn bị sình bụng rồi, Metronidazon nhét vào miệng cá như vậy là sai rồi, thuốc đó là để chữa lở loét ngoài da thôi.
    Chữa sình bụng bằng cách cho cá ăn men vi sinh Mai Việt, loại men tiêu hóa Bio fish MV hoặc có thể đổ trực tiếp vào hồ cá.
    Cá đang bị bệnh, bạn nên hạn chế lọc, thay nước ít một và thường xuyên, bật sủi nhẹ 24/24.
    Vì cá bị bệnh khá lâu, do nghịch và cho ăn nhiều, dùng thuốc không đúng cách nên con này rất khó khỏi và hay bị tái phát bệnh, nếu khỏi cũng không có tương lai nhiều đâu.
    Ngoài bị sình bụng cá của bạn đang có triệu trứng nấm ngoài da, cá có thể đã hỏng hế đường ruột, rất khó cứu chữa.
    Tuy nhiên bạn cố gắng cứu em nó, chúc cá bạn nhanh khỏi bệnh.