Cap cuu ca tui bi benh gi!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tieumuoi, 3/12/07.

1. tieumuoi

tieumuoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách đây 4 ngày tui ra chợ mua 1 lạng cá lóc con cho vào hồ ngăn với cá la hán. Được mấy ngày nước trong ho đục và mau bẩn nên cách ly khỏi đám cá lóc con í. Nhưng quan sát thấy ngoài da chú la hán xuất hiện những lớp màng màu trắng đục bao bọc gần như toàn thân. Cá không cọ sát vào thành hồ mà nhìn thấy thân chú giống như mới được "lăn bột" hay sao í.... :-S . Mọi Người giúp tui với cá bị gì thế...thanks

2. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn đả bị nhiểm nấm từ cá lóc rồi ,bậy giờ bạn hảy ngâm nước muối và tăng nhiệt độ lên 30 thử xem

3. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn vào phần bệnh và cách chữa bênh đó..Trong đó có nói benh la hán thường gặp và cách diều trị..Chúc cá ban mau hết bênh nhé

4. libertyboss

libertyboss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá tui cũng vừa mới hết bệnh nè!! Cá nó cứ núp dưới cái máy lọc hoài ko chịu ra và ăn uống gì hết! Mình cứ tưởng 90% là cá mình DIE rồi đấy!! Nhưng theo bài thuốc của anh Phước Bình Đăng mà cá tui hết bệnh! Bây giờ nó trở nên dữ và xung lên rất nhiều! Lúc trước người tróc vảy tùm lum dòm thấy gớm lắm tưởng chết ko ah!!! Bài thuốc đó là :
    Bắt cá ra sức thuốc tím trộn chung với 1/2 viên Ambi(xin lỗi mình ko biết viết tiếng Pháp) loại 500mg."Nên nhớ để cá trong vợt rồi sức chứ ko cá quãy tróc vay tội nghiệp. Sức thuốc lên những chỗ bị lỡ loét".
    Sau đó cho cá vào 1 cái thao hoặc xô nước. Trong đó bỏ 2 muỗng canh muối hột. Ngâm cá 1/2 tiếng.
    Còn hồ cá thì rửa sạch sẽ, để nước khoảng 1/2 hồ thôi. Đừng để cao quá cá ko lên mặt nước đâu. Tùy theo kích thước hồ mà cho muối hột vào hồ. Hồ nhà mình 70x40x50 mà 1/2 hồ mình cho 3 muổng muối ăn vào đó.
    Nhớ bật cây sưởi để nhiệt độ là 30 độ thôi. Đừng cao quá hay thấp quá cá để bị sốc lắm.
    ===>Đó là kinh nghiệm của mình! Chúc cá bạn mau khỏe mạnh và phát triển tốt!!

5. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cứ cho muối sống,sưởi 30 độ,bình dung dịch xanh sát trùng và chống nấm.Cho liên tục 3 ngày sau thay nước thì cá sẽ ổn.

6. trunghiep

trunghiep New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tui bị như vậy mới chữa hết: hút 1/2 nước trong hồ nhỏ 6giọt thuốc màu xanh dương/10lít nước (có bán ở tiệm cá), thêm muối phần nước đã hút ra, để như vậy khoảng 15phút xong thêm nước đủ như cũ, cắm sưởi 30độ vẫn cho cá ăn bình thường. Mỗi ngày làm một lần như vậy nhớ hút sạch cặn bẩn. sau 04 ngày là hết.