Cấp cứu cá vàng bị cá lạ tấn công!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trungromance, 11/1/14.

1. trungromance

trungromance Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác, em xin tự giới thiệu em là thành viên mới chân ướt chân ráo vào diễn đàn. Trước hết xin được gửi lời chào thân ái nhất tới toàn bộ các bác, các anh, các chị.
    Chuyện là thế này các bác ạ, em có con gái gần được 2 tuổi rồi; cháu nó thích cá lắm. Thế là hôm qua em mới ra đầu đường mua một cái bể về. Thú thực là kiến thức về bể và cá với em gần như bằng không nên em cứ chọn đại cái gì vừa mắt. Chọn được cái bể vừa vừa hết 3 trăm 8. Em bảo chủ cửa hàng bắt cho một ít cá con con (vì em có biết cá gì với cá gì đâu mà gọi cơ chứ). Mỗi loại cá một cặp hết 95k. Bên ngoài cửa em thấy có mấy cái chậu cá vàng. Cá này thì em biết, ngoài nó ra thì em chả biết loại cá nào nữa. Bắt thêm 2 cặp cá vàng nữa (cái con màu trắng có phải cá vàng không các bác, hay em nhầm?) Thêm ít sỏi màu mè rồi em yên tâm đi về.
    Về nhà con gái thích lắm. Mê mẩn.
    Hôm sau em chế thêm cái đèn led ở trên cho nó sáng sủa. Rồi lại chạy đi mua một cái cây thả vào nhìn cho nó mát mẻ. Thêm một con dọn bể nữa cho nó sạch sẽ. Thấy bảo cá vàng nó rỉa rong nên em không dám mua, chủ hàng chỉ cho cái cây ráy này. Cây gì với dọn bể ra sau thì em xin tự nghiên cứu rồi hỏi ở bài khác, bài này nói về cá. Rồi cái bể của em như dưới đây:
    Giờ mới là việc em cần nhờ các bác. Như em đã thú thật ở trên, em không biết mấy con cá này tên là gì. Nhỡ con nó có hỏi lại không biết trả lời thì cũng buồn. Em liền chụp ảnh lại mang lên đây nhờ các bác giải đáp giúp. Em đánh số thứ tự cho dễ ạ.
    Ngoài ra còn một việc nữa. Chính là cái "tít" em giật đấy ạ. Thực ra em cũng biết là thả nhiều cá thì nó cắn nhau, sáng nay thấy có một con cá màu vàng nhỏ mà đầu gấu cứ rỉa con cá vàng nên em đã cách ly nó rồi. Chiều lại phát hiện ra con vằn vằn cũng đi rỉa con cá khác làm em hoang mang quá. Em nói đùa với vợ bảo mấy hôm nữa thay nước thì thay luôn cá có khi lại thành thật. Nhờ các bác tư vấn giúp việc này là 2 ạ.
    Giờ em đưa ảnh các bác xem xem nó là loại cá gì nhé:
    Số 1, con này thì là con dọn bể rồi. Hình như nó tên là Tỳ bà hả các bác?
    Số 2, con này em thấy bảo là cá váy đúng không ạ? Em có 2 cặp này, một màu hồng, một màu xanh. Trông đội này cũng hay hay nhưng thấy bảo sau này sẽ rỉa con cá vàng vì hai đứa nó ghét nhau. Em vẫn đang theo dõi xem thế nào.
    Số 3, con này trơn trơn, trông không có gì đặc biệt. Tạm thời nó vẫn ngoan.
    Số 4, con này thì cũng ngoan, không thấy gây sự với ai cả.
    Số 5, đôi này cũng chưa có tiền án gì. Hơi hiếu động một chút không rõ sau này có trở chứng không.
    Số 6, con này toàn đi rỉa con cá vàng (màu trắng). Em cú quá nên đã tóm cổ cho ra ngoài. Tạm thời em đang cho hưởng án treo, chưa thả cống.
    Số 7, em nhìn thấy nó cứ giông giống con số 6 nên suýt nữa thì cho nó ra ngoài luôn cùng con kia. Sau nghĩ lại em thấy cái đuôi nó khác khác nên em cho nó một cơ hội. Cho ra cốc rồi lại thả vào bể. Con này có một đôi, còn cái con số 6 chỉ có 1 con thôi.
    Số 8, con này vằn vằn. Cặp của em một màu hồng, một lại màu vàng. Con hồng này thì ngoan.
    Số 9, em thấy nó giống con số 8 nhưng nó màu vàng. Và hiện tại nó đang đi rỉa con cá váy(?) số 2. Láo lắm!
    Số 10, nạn nhân bị rỉa. Nó có phải cá vàng không ạ?
    Đấy, không rõ em còn thiếu con nào nữa không vì nó bơi lội tung tăng em lại không biết cách phân biệt. Các bác xem nó là con gì thì chỉ điểm em nhé? Rồi nên làm thế nào cho hợp lý để bọn nó ít cắn nhau.
    Em xin đội ơn các bác ạ!

2. trungromance

trungromance Member

Thích đã nhận:
    1
    Tối qua em cách ly con cá sọc màu vàng ra "đảo" với con cá đỏ đỏ rồi. Trưa nay lên rất buồn là con cá lưng xanh vẫn chết... Khổ thân con còn lại. Liệu có phải mua con khác về cho có cặp không ạ?

3. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Bác nuôi lắm thế thì nó rỉa là phải rùi. Nếu nuôi cá vàng thì chỉ nuôi một mình cá vàng thôi. Không thì nuôi cá cộng đồng như em sẽ viết dưới đây.

Con số 8 và số 9 là cá sọc dưa, bọn này hiền nhưng bơi nhanh vun vút chóng mặt.

Con số 7 là mún đỏ, hiền nhưng cái gì rủ rủ là nó rỉa rỉa chơi. Con số 6 là mún đỏ hoặc là kiếm cái nhỏ - hay đánh nhau lắm.

Con số 5 cũng là mún, nhưng là mún hoa, cũng thích rỉa.

Con số 4 là cánh buồm?/ váy, ngoan gì nó, giả nai thôi, khi nào nó lớn lớn là cái gì vừa miệng là nó chén.

Con số 3 thì em nhìn không rõ là cá gì, các bác khác vào hộ

Con số 2 là ác mộng đó bác, nó chính là két xanh - két hồng được nhuộm màu, sau nó sẽ nhạt ra màu nguyên bản là màu trắng. Lũ này là sát thủ, không nên nuôi chúng với cá khác, đặc biệt là cá hiền, chúng có thể nuôi ghép với tứ vân, sặc gấm.

Số 1 thì đúng rùi bác. Nhưng với bể của bác thì con này không cần thiết, nó quá to và bể cá cũng không cần dọn bể.

Số 10 là cá vàng, con này nhà bác khá đẹp đó, nhưng nó cũng không phải hiền nhá. Nếu nó đói thì nó xơi mấy em kin kin vừa miệng nó đó.

Cá vàng nhà bác ở bể này thiếu khí nên nó ngoi lên mặt nước hoài à. Bể của bác thiếu bơm lọc, bác sắm thêm bơm lọc tràn cỡ 180k là ngon. Mà bể nhà bác kích cỡ thế nào ạ rùi em tư vấn cho.

Các chuyên gia ngang qua nếu thấy em sai sót gì thì nhắc hộ nha.

Last edited: 12/1/14
    trungromance thích bài này.
  4. trungromance

trungromance Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể này nhà em hình như là tầm 40x28x25 bác ạ. Vậy là em phải sắm thêm bơm lọc hả bác? Bác tư vấn giúp em với ạ.

5. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Eò, bể bác kích cỡ đó chỉ nên nuôi ít cá thôi. Mua một cái bơm lọc + thổi khí kết hợp ngoài hàng là ok. Cá thì nuôi 2 em cá vàng hoặc 10 em nhỏ nhỏ mún/ bảy màu/ sọc dưa/ mặt trăng/mặt trời thôi.

6. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    nền trải sỏi thì nên đầu tư cái lọc đi bác,nên vệ sinh thay nước thường xuyên,các loài này cư nuôi chung,chã sau cả(toàn là cá hiền không mà)
    Chúc anh vui
    kính
    Mộc Thiên Sinh