cấp cứu cấp cứu (c2)

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi tron_phuong, 30/4/07.

1. tron_phuong

tron_phuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: con cá của em nó bị thằng em cho 2 con đánh nhau bây giờ vây nó (từ fullmoon trở thành crowntail rui`) các bác giúp em cách nào cho nó lành vây lại nhanh nhất với. xót xa quá. đi công tác về nhìn con cá mà chảy nước mắt.

2. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hết hy vọng rồi bạn ơi,cá HM hoặc FullMoon(over haflmoon) mà đuôi rách thì phải mất một thời gian dài mới lành lặn..nhưng chắc chắn ko đẹp như truớc nữa (khoãng 70% là mừng lắm rồi).
    Cách tốt nhất là nếu cá đẹp thì ép mái để dành thôi..thân

3. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    acc bạn kiếm 1 cái dĩa bỏ muối lên bỏ con cá lên cho no dãy 1 cái rối bat ra thả vào 1 cai lũ để nơi tối và phải cho ăn nhé lăn quăng la tốt nhất!!

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chia buồn cùng bạn. HM là tiểu thư công tử mà cho đá là teo. Mình thấy cá HM mà rách đuôi rồi thì coi như xong, 99 % là không phục hồi lại được đâu. Khó lắm

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cái này lạ nhỉ. Chưa nghe bao giờ. Tại sao lại bỏ con cá lên đĩa muối. Bỏ xong chắc bỏ lên chảo luôn quá :D

6. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    mình chơi cá đã lâu đây là cách cơ bản nhất mình chỉ các bạn vì khi cá bạn bị hư đuôi hoăc cac vấn đề gì thì trên người con cá điều có vi khuẩn nên khi ban bỏ len đĩa muối nó sẽ sát trùng cho con cá của bạn như thế cá bạn sẽ rất tốt và lành rất nhanh!!!

7. tron_phuong

Thích đã nhận:
    0
    em cám ơn các bác đã góp y'. mai em sẽ kiếm 1 em mái về, hi vọng sẽ đẻ ra được 1 chú y hệt cha nó :D

8. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo bạn aeolus nói thì đúng là HM mà hư đuôi xem như là xong ,đuôi HM không thể tự lành lại ,điều đó là đúng,nhưng ở đây chúng ta cần lưu ý từ "không thể tự lành lại" .
    nếu HM không thể tự lành lại thì ta có thể làm cho đuôi HM lành lại như xưa (không bị rách) bằng cách cắt 1 phần đuôi của HM bị rách .

9. styventran

Thích đã nhận:
    0
    cách cắt phần đuôi bị rách của HM

trong bài này mình chia sẻ kinh nghiệm của mình cho anh em trên 4r (nếu các không đồng ý thì đừng có mắng em nhá :( )
    dụng cụ :kéo , muối.
    cách thực hiện:
    bước 1: sát trùng cây kéo mình sắp đem đi "giải phẩu" rửa sạch hồ kiếng dùng để đựng cá .
    bước 2:bắt cá giữ cá trong tay (nắm tay nhẹ nhàng để giữ cá lại ) để trong vòng khoảng 2-3 phút ,khi thấy cá đã nằm yên tức (chưa có chết đâu các bác đừng lo #:-S )
    bước 3: xếp gọn lại phần đuôi của cá và cắt thẳng 1 phần đuôi (từ phần đuôi bị rách sâu nhất sích vào 1 ít, không được quá sâu) .
    bước 4: bỏ cá vào hồ kiếng ,cho muối vào để sát trùng (khi mới cắt xong cá sẽ hơi mệt tý ,nhưng không sao đâu các bác đừng lo)
    đây là 1 ít kinh nghiệm của em nếu các bác thấy không đúng thì bỏ qua cho em nhé.
    (chỉ dành cho HM bị rách phần đuôi không sâu lắm so với ban đầu).#:-S #:-S :applause:

10. tron_phuong

Thích đã nhận:
    0
    nếu con cá của em mà cắt như thê thì nó từ HM sang Plakat quá. :D vì phần rách sâu nhất nó cách mình con cá khoảng 8mm thui

11. styventran

Thích đã nhận:
    0
    nếu sâu quá thì bạn không nên cắt ,cứ để tự nhiên đi