Cấp cứu....Cấp cứu...Help!!!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi dangduc, 6/10/11.

1. dangduc

dangduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Thân chào ac trên dd....tình hình là chủ nhật vừa rồi mình có cho 1 e ra chiến trường chiến đấu với 1 e gà lai ,,gà mình bị dính chưởng khoãng 5 cây cũng k đến nỗi nghiêm trọng.,,ăn uống bình thường mình đã cho e nó uống 1vien giãm đau,kháng sinh và tan máu bầm đến chiều hôm wa vẫn ổn.....nhưng sáng sớm hôm nay thấy e nó k gáy minh liền xuống coi thấy e nó ủ rủ,hơi thở khò khè giống như có đờm,,...mặt mài vẫn tươi mình đã cho e 1 viên ampi + 1 tép tỏi nướng,,,..k biết e nó có wa khỏi k nửa..buồn ghê!!!!!Gởi đến AE trên dd chia sẻ cách điều trị đễ cho e nó mau khỏi bệnh!!! Rất cám ơn ae đã xem wa..:-S hic...hic

2. itloving

itloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    606
    nếu bị thương chưa lành thì có thể nó bị nhiễm trùng. a xem các vết thương còn bị bầm, tụ máu ko? nếu còn thì tiếp tục cho uống kháng sinh + alpha + B1.kháng sinh nếu cho uống ko thấy tác dụng, a có thể dùng loại tiêm (lọ thuốc dạng bột+lọ B1 thay vì dùng nước cất). thử khám xem nó có bị sốt ko? xem bầu diều của nó con thức ăn ko?
    E chỉ biết có vậy thôi, ace trên 4rum ai biết xin giúp a dangduc thêm...Chúc cho e chiến kê mau lành lại!

handsomeprince and dangduc like this.
  3. dangduc

Thích đã nhận:
    64
    cám ơn itloving nhiu!!!!!!!!để mình xem tình hình e nó thế nào đã nếu k khả quan thì ngmai mình mua thuốc về chích..à wen mua thuốc đó ở đâu vậy tại mình dùng thuốc tây k hà....có AE nào bít chỉ giúp!!!!!!!!!

4. itloving

Thích đã nhận:
    606
    bạn đến cửa hàng thuốc thú y mà hỏi...thuốc tây dùng cho người tuy tốt nhưng dùng cho gà có thể ko tốt, hoặc ngược lại...tại liều dùng cho người khác với cho gà ;)

dangduc thích bài này.
  5. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    gà tang về nếu ối thì súc bầu diều nếu ko gà ăn không tiêu. Ra thuốc tây mua 2 ống lycosin + ống chích 4 viên giãm đau tang máu bầm loại sịn= 11k hay 15k ji` đó. Về rút 1 ống Lycosin chích 1 nữa+ 1vien thuốc. Nữa ống còn lại bỏ tủ lạnh 24h sau làm lại y chang. 4 ngày hết thuốc gà khỏe thui. Cho ăn cơm nóng và ít thui. Thương gà cho ăn nhìu là hại gà. Nếu chỗ bị cựa thấy bầm khi tắm kết hợp nước nóng pha hơi ấm và muối hột, nhúng khăn chậm 1luc1 vào vết thương sẽ mau tan máu bầm( bị phù cũng sẽ bớt). Chúc bạn may mắn

khetdo, itloving, minhtien and 2 others like this.
  6. khakhum

khakhum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    bạn này chắc mới đá về cho ăn liền p hok. mấy ngày đầu ko sao qua ngày thứ 3 thứ 4 bắt đầu nó ăn ko tiêu dẫn đến ũ rũ. mình cug~ bị trường hơp này rồi. po tay ko có cách cứu

dangduc thích bài này.
  7. dangduc

Thích đã nhận:
    64
    Thanhk a Cocpc nhìu,,hôm e nó bị 2 cây ở cần,2 cây ở ngực hên k trúng kho lương,1 cây đùi ,bị rách ở bàn tì,2 cây nách 1 cây bị phù nhưng k ói..........mình mới xuống thăm e nó tình hình có vẻ xấu hơn...đờm rất nhìu làm e nó khó thở với lại phân lỏng toàn chất nhầy....e nó vẫn đứng b,thường mồng,mặt vẫn tươi__k bít có liên quan j đến Phổi k nữa.....Có AE nào trên Dd này bít giúp mình với>>>!!!!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:30 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:22 AM ----------

Cám ơn bạn KhaKhum!!!! wa ngày sau mình mới cho ăn nhưng ít thôi e nó vẫn tiêu b,thường chỉ có ngày hôm wa sáng mình nấu nước ấm lau cho e nó đến chiều e nó vẫn xung k thấy biểu hiện j lạ...Thân

8. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    theo mình gà đá bị cựa về bạn ko nên cho ăn cho uống gì hết cả và nhốt nó vào thùng hay đệm để nó ko cử động tránh bị phù mấy chỗ cựa,rồi cho uống thuốc giảm đau, tan máu bầm , lấy phì liền cũng dc hoặc qua ngày sau lấy phì nặn máu bầm ra quét nghệ rượu xung quanh vết thương cho gà nhẹ người lại , 1_2 ngày sau thì cho nó ăn ít cơm nóng pha tí men tiêu hóa ,chườm nước ấm vào chổ bầm cho mau tan bầm ra , cứ thế vài ngày nó khỏe lại thôi rồi từ từ bổ sung vitamin để hồi sức lại và trở lại chế độ nuôi ban đầu , còn mấy chổ bầm thì từ từ gom lại và sẽ tan ra , nhớ canh liều lượng , đừng lạm dụng thuốc tây quá gà sẽ bị khô và rót nuôi lại lâu lắm

Last edited: 6/10/11
    itloving and dangduc like this.
  9. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Lúc đá về bạn chăm sóc không kỷ vì em nó bị cựa cơ thể suy xụp, xuống sức dể bị nhiểm khuẩn. Còn bạn cảm thấy em nó khò khè vì em nó đang sốt cao đó, tiên lượng xấu bạn cầm chắc 80% em nó vĩnh biệt bạn. Toa thuốc : penicilin + streptomycin, dexamethasone hay prednisolon chích bắp, aminovit + vitamin nhóm B pha chung, catosal ( có loại tốt mắc tiền hơn catosal nữa), C và đường Glucose chống mất nước và tăng sức đề kháng. Hy vọng gà bạn bình phục để còn đi kiếm lúa nữa hehe.

itloving and dangduc like this.
  10. itloving

Thích đã nhận:
    606
    tóm lại cách của a nè, chỉ cần dùng 2 thứ này là có đủ mấy loại thuốc a kê ra luôn "Biopenstrep + B complex C" ;)

dangduc thích bài này.
  11. dangduc

Thích đã nhận:
    64
    Xin chân thành cám ơn tất cả AE đã quan tâm chia sẽ kinh nghiệm quí báu cũng như các AE đã xem wa,,,,tình hình e nó đã khả quan hơn rồi...Sáng nay e nó đã cất tiếng hót trở lại mặc dù chưa thánh thót lắm.....để e nó bình phục hẳn lúc đó minh pót hình lên nhờ ae nhận xét........1 lần nữa cám ơn AE nhìu...nhìu!!!!!!!!!Chúc sức khỏe & Thành công>>>!!!<<<<