Cấp cứu ! Cấp cứu !!!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hunghong, 4/8/06.

1. hunghong

hunghong Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình học hỏi đuợc trên diễn đàn là muốn cho cá Discus đẻ và nuôi được con thì phải bắt riêng ra !
    Mình đã bắt riêng đôi Ngọc Xanh Lục 12cm của mình ra ở riêng trong bể khoảng 50l, đầy đủ lọc nuớc, lò sưởi và máy phun bọt. Nhưng mà mình thấy lạ quá, mới bắt ra duợc 2 ngày thôi mà mình thấy 2 con cá của mình nó cứ hơi nghiêng nghiêng nằm bẹp xuống 1 góc đáy bể, va nuớc có hiện tuợng mùi hơi tanh tanh, vây xung quanh người cụp vào hết và mình thấy hình như tụi nó hơi yếu thì phải, ( nhác bơi lắm )
    Mình thấy sợ sợ, mình quý đôi cá này lắm, mà với lại ở Germany này nó bán loại ấy mắc lắm.
    Làm ơn nghĩ cách giúp mình đi,tại sao lại xảy ra hiện tuợng vậy, có nguy hiểm không, có nên để vậy hay là phải bắt lại bể cũ vậy? truớc kia nó sống trong bể 300l cơ.
    Bể cũ của nó đây nè : http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=8161
    Và khi vào bể mới :
    Đấy ! các bác ngâm cứu và chỉ chác giúp em nhanh nhanh không thì toi mất đôi cá giống của em !~X(
    Cảm ơn truớc !

2. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    trời ơi, cá của bạn yếu rồi đấy. Để xem nào, nếu nước mà có mùi tanh mà mình nhìn thấy bể 50l của bạn có thêm cái gì đâu nhỉ, chắc bạn phải hồi hương 2 chú cá ấy ngay thôi. Nhưng mình sợ nó bị sốc nước nhiều hơn. Có thể bạn phải học cách thả cá từ từ thôi. Ngoài ra mùi tanh là một điềm không tốt, nó cho thấy nước của bạn là có vấn đề. Chắc chắn phải thay nước bằng một loại nước chất lượng hơn. Hoặc bạn rút nước ở hồ 300l ra cho vào hồ 50l đi
    Còn lại các anh em ABV đâu, giúp hunghong với!!!

3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng đó,...anh thử lấy tay sờ vô thành máy lọc xem có nhớt bám ko..nếu có nhiều nhớt là cá có vấn đề roài...chắc là do chênh lệch môi trường mới cũ quá nhiều...nên đưa cá trở lại bể cũ hoặc rút nước từ bể cũ vô bể mới !!

4. hunghong

hunghong Member

Thích đã nhận:
    0
    Cuối cùng cặp Ngọc Xanh Lục của mình đã trút hơi thở cuối cùng vào hồi 20h ngay hôm qua. Híc Híc :crying: ~X(

5. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    :(( chia buồn với anh nha..phí mất cặp cá đẹp roài..lần sau anh chú ý chuyện cho cá ra riêng nha !!

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    xin chia buồn cùng bạn, đôi cá đó quá đẹp.
    lần sau bác phải cẩn thận hơn khi cho cá qua hồ mới, tốt nhất là lấy nước ở hồ cũ qua để tránh làm thay đổi môi trường sống của cá quá đột ngột về nhiệt độ và PH. cá dĩa là loại rất nhạy cảm nên bác phải để ý chuyện nước nôi.
    bác cũng nên kiểm tra lại nước mới cho vào hồ nhỏ xem, mình nghĩ nước mới cũng có vấn đề đó.

7. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Ồ rủi cho bạn quá!
    Mình đoán chắc đến 80% là nước của bạn có vấn đề rồi. Nhìn bể nước từ trên xuống thấy mờ mờ quá --> nước nuôi cá đĩa không có mầu mờ mờ như thế đâu. Chắc là do nhớt cá ra đấy.
    Thôi gây lại đôi mới nhé. Nhớ là tách cá thì cứ xài nước hồ cũ là ngon nhất
    với lại, đôi cá ấy ở ger là ??? xìn? VND thôi nhé!

8. hunghong

hunghong Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cảm ơn lời chia buồn của các bạn.
    Đôi cá ấy mình mua là 120 € ------> khoảng chừng 2 triệu 400 nghìn VND.
    híc híc

9. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đừng buồn nữa, hôm nào về Vn làm một thùng cho vào đem về Ger nuôi cho đã. Cặp này ở Vn chắc chỉ cần số lẻ thôi đã có cặp to rồi.

10. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    hixx...đúng là hàng ngoại..bó tay..từng đó đủ làm 1 cơ ngơi cá đĩa bột rồi..ít ra dành cho các mem ko chuyên như em...oai..2 tr 400 mua được cả lô !! đúng như anh MQ nói...1 thùng cá đĩa =))

11. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    2T 400N hả, nghe mà chóng mặt, ở đây tớ mua 1 em bột tốt chừng 10k->240 em bằng 1 cặp cá củ bác pó tay