Cấp cứu, chim Yến non tự nhiên chết hết???

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi lethanhyen, 7/8/10.

1. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Các anh giúp chim con nhà em sáng nay dậy tự nhiên chết cả rồi anh ah em ko hiểu nguyên nhân gì nữa hôm nay là được 5 ngày tuổi chim nở cả 4 trứng thức ăn vẫn vậy từ lúc mới nở em ko đổi em cho ăn hạt kê + hạt cải + hạt vừng ngày nào cũng cho 1 quả trứng cút sáng em cho trứng vào chiều về còn lại em đều bỏ đi cám em làm bằng ngô với lòng đỏ trứng trong lồng lúc nào cũng để mai mực + khoáng rau em cho cà rốt em ko hiểu nguyên nhân tối qua em vẫn thấy chim bình thường anh giúp em với..............

2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Chết đột tử thì có nhiều lý do lắm. Bác cho ăn như thế thì không phải do thiếu chất rồi. Thôi đành chúc bác lứa sau thành công :) thất bại là mẹ thành công!

3. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    bạn phải quan sát chứ, cho nhiều thức ăn mà không quan sát xem chim bố mẹ có chịu ăn nhiều và đút mồi nhiều cho con không. theo mình đoán thì do bạn không cho ăn rau xanh nên chim con thiếu nước.mình toàn cho ăn rau xanh và dưa leo nhiều vào. Thôi thì dù sao vẫn nở 4 chú là thành cong rồi để lứa sau, mình lứa đầu chỉ nở 1 kìa

CaoThaoQuyen thích bài này.
  4. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    trường hợp này thì tự bác phải quan sát rồi..........nhiều nguyên nhân lắm..như bác nói thì thấy bác nuôi bt mà...có thể mẹ nó đè chết

5. lethanhyen

Thích đã nhận:
    28
    em có quan sát bố mẹ rất chiu khó đút cho chim ăn chim con rất chóng lớn em có cho cà rốt chim bố có đút cho con ăn liệu có trường hợp mẹ chim đè chết ko các anh em nản quá chim mẹ lại tha rác các bác bảo em có cho ghép nữa ko sáng nay em lại thấy chim đực thay lông thì có ghép được ko các bác................?

6. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Theo mình, nếu chim bố đã thay long thì ko nên ghép, lúc này chim bố không còn căng, không đảm bảo sẽ ra đàn con đẹp đựoc, bạn nên cho nghỉ ngơi

7. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    5 ngày rồi thì không bị đè chết đâu. có thể thức ăn của bạn có vấn đề nên chim bị ngộ độc.chim đang thay lông tách ra nuôi riềg cho khỏe hẳn đi. sớm hay muộn rồi cũng có chim non thôi. đấy là ý kiến mình còn tùy bạn thôi

8. lethanhyen

Thích đã nhận:
    28
    em ko hiểu thức ăn thì em vẫn cho ăn như vậy từ khi nở ko thay đổi hàng ngày đều thay chỉ có khoáng là em ko thay còn cám thì 2 3 ngày em thay rau em cho ăn rà rốt gọt vỏ rửa sạch ko hiểu ngộ độc vì nguyên nhân gì nữa hạt em cho ăn kê+cải+vừng các bác cho em chút kinh nghiệm đi

9. tvxdnhatphat

tvxdnhatphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    Coi chừng rau bị thuốc trừ sâu á bác. Hoặc là nhà có xịt muỗi hay gì không. Hôm bữa mình xịt vào cái lồng bị kiến, bỏ phơi 1h đồng hồ rùi bỏ chim vào vậy mà chiều thì Die