Cấp cứu chòe than

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi dung_hp, 15/1/07.

1. dung_hp

dung_hp Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào các bác em nuôi được 1 con than từ nhỏ vụ chim non vừa qua chế độ chăm sóc của em rất tốt cám tự làm bằng lạc + trứng + tép khô + gạo rang 1 tuần /1 lần mồi tươi bằng cào cào thời tiết nóng tắm 2 lần/tuần mùa lạnh 1 lần/tuần tắm nắng đầy đủ. Nhưng mấy hôm nay thấy nó hơi xù lông đứng yên một chố 2 mắt luôn nhắm nghiền, ăn vẫn khỏe hôm qua CN không có cào cào em cho nó ăn sâu thấy nó ăn vẫn khỏe nhưng chỉ được một lát rồi lại nhắm mắt lại và đứng yên một chỗ, kiểm tra thì không thấy hiện tượng bị đi ngoài vì phân vẫn khô. Các cao thủ giúp em xem nên xử lý như thế nào? Cần gấp vì nó bị khoảng 3 hôm rồi để lâu quá sợ nó tèo, em nuôi từ lúc mới nở mất nhiều công nên tiếc lắm.
    Thank

2. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    chắc nó bị suy hoặc bị trúng gió rồi bạn ơi,trùm kín nó lại,ít tắm nắng tắm nước lại,để từ từ nó tỉnh lại rồi nuôi cẩn thận lại nha,cho nó ngủ nhiều và ngủ sớm tí.

3. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Có thể bị trúng gió rồi, Đừng treo chỗ gió lùa quá. Bạn thử chùm áo lồng kín 1,2 hôm xem. Rắc thêm dầu gió vào đáy lồng, cầu đậu và áo lồng chùm kín lại chỉ hở tí tí cho anh sáng vào thôi

4. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    anh dũng àh ko sợ đâu nếu nó ăn tham thế chắc ko việc gì hết khỏi ngay thôi mà chỉ sợ nó ko thèm ăn thì mới sợ

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    dạo này dịch đang bùng trở lại, mấy bạn nuôi chim thấy có dấu hiệu lạ nên cẩn thận một chút thì tốt hơn^^
    Còn con than của bác dung_hp có thể là do trời trở lạnh nên nó bị suy?? nếu nó vẫn ăn uống bình thường thì cũng không sợ là tẻo đâu bác , bác thử giã tỏi cho vào nước nó uống xem^^. Hồi đó bà ngoại em hay làm cái kiểu này với tất cả chim và gà nuôi trong nhà, nhất là mấy con bị rù ^^

6. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    Trời ạ,nuôi chim mà cho uống nước giã tỏi như gà thì có mà hư con chim hả bác,mấy con chim nuôi hót phải kĩ lưỡng chứ không cho uống lung tung đc đâu.

7. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Em thấy cháo mào với cả nhồng nhà em đều bị cho xơi tuốt'__'
    Mà thấy hiệu nghiệm đấy chứ '__'

8. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Cho uống tỏi củng tốt lắm đó, vì trong tỏi có chất có thể diệt được một số loại virut ,mà các thuốc kháng sinh ko thể diệt được ,ngoài ra nó củng còn nhiều tác dụng tốt khác nữa ...
    Nhưng chim của bạn chưa hẳn đã bị bệnh ,có thể nó đã bị suy ở giai đoạn nhẹ nếu nặng hơn nó sẽ ko ăn nữa , muốn biết có bị suy ko bạn cần bắt chim ra xem dưới ức của nó có mập ko ,nếu chim tốt thì nó căng tròn còn bị suy thì sẻ có một lườn nhọn ,bạn cần tăng cường châu chấu cho nó ăn

9. dung_hp

dung_hp Member

Thích đã nhận:
    5
    Hôm nay đi làm về kiểm tra vẫn thấy hiện tượng đứng nhắm mắt nhưng kiểm tra cóng thức ăn vẫn thấy ăn uống đầy đủ, kiểm tra lườn thì vẫn thấy béo mập không bị gầy, mình cũng đã nuôi khá nhiều chòe than rồi nhưng chưa gặp lần nào như vậy, mà con này mình lại chăm cẩn thận nhất, ngoài chế độ ăn uống tắm táp tối cho đi ngủ đều phủ áo lồng, hay là do kỳ này không có mồi tươi và cào cào rất hiếm và đắt nên ko mua được nên nó bị suy vì trước đây nó ăn cào cào rất khỏe. Thôi đành để tiếp tục theo dõi vậy mong rằng nó ko bị sao thì tốt

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Bạn lấy cục bông gòn thấm ít dầu xanh rồi bỏ vào lồng, đậy áo lồng kín lại.
    Lúc trc mình dùng cách này cho chim bị trúng gió rất hiệu quả. thân.

11. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    Vậy là chim bạn bị suy do thiếu cào cào rồi,chích chòe than ăn sâu cũng đc đấy nhưng có cào cào vẫn tốt hơn,chúc con chim của bạn mau khỏi,nhớ nếu có cào cào cho nó ăn nhiều nhé,tình trạng suy vậy đừng nên để kéo dài,chưa đến lúc nó ốm thôi,chứ để lâu quá con chim sẽ hư đấy,ráng giữ nha.

12. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hồi trước em nuôi 1 chú than khoảng 1 năm lồng ,đang bình thường thì bỏ ăn, em mua 1 gói sâu khô đổ vào thấy nó toàn ăn sâu khô ăn xong hết gói sâu khô thì chú chim sung lên và lại ăn cám bình thường