Cấp cứu con KLU giúp em các pác ơi!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi chim_canh, 8/8/07.

1. chim_canh

chim_canh Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó bị tróc vảy kiểu mang cá các bác ạ (không bung hẳn vảy ra). Bị mất một mảng khoảng hơn chục cái. Em mới mua gói thuốc gì đó của Nhật (25k 1 gói) cho vào. Được một lúc thì nó bị nôn, thỉnh thoảng lại phi lên nắp bể, mắt thì lõm vào (các bác thấy lạ không?). Các bác giúp em vơi! Liệu có cứu được không ạ? Chân thành cảm ơn!:crying: :crying: :crying:

2. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn có thể giải thích rõ lại cho anh em dễ hiểu không ,mình nghe không hiểu nhiều lắm ,có thể là bệnh xù vảy ,nhưng nghe bạn giải thích khó hiểu quá
    Bệnh xù vảy
    Nguyên nhân
    Sự thay đổi đột ngột của nhiệt độ và chuyển mùa
    Chất lượng nước không tốt
    Triệu chứng
    Đầu tiên ,chỉ một vài vảy (5-6) bị hở ra và xuất hiện các gân máu ,nếu không có sự chú ý kịp thời của chủ nhân thì tình trạng trở lên tồi tệ hơn ,vẩy cá đươc tạo ra nhằm mục đích bảo vệ cá thoát khỏi sự xâm nhâp5 tấn công của vi khuẩn ,khi vảy cá bị xù lên quá nặng thì phần cơ thể cá nơi bị xù sẽ bị vi khuẩn tấn công và có thể bị lở loét ,một vài trường hợp có thể dẫn đến tử vong
    Chữa trị
    Trước khi bệnh tình của cá trở nên nặng ,bạn phải cho một kilo muối hột muối biển hay muôi tinh chế (đừng sài muối iốt nha hehe) trên 100 lít nước ,giữ nhiệt độ 32-34 độ C (89-93 độ F) ,thay ¼ nước sau 3 ngày ,làm ấm nươc với cây sười trươc khi cho nước mới vào hồ (tất nhiên nước đã qua sử lý 2-3 ngày ) ,nếu bệnh tình nặng hơn thì bạn phải cho khánh sinh vào để ngăn cả sự nhiễm trùng ,và chống lại các bệnh khác
    (Lưu ý nếu bạn sử dụng lọc sinh học thì khi ban bỏ kháng sinh vào nó sẽ tiêu điệt nhưng vi sinh vật có ích và có hại ,nên sau khi cá khoẻ laọi bạn nên thay nươc đều và bổ sung men vi sinh để phục hồi môi trương cho hồ cá

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chắc cudum đánh nhầm tỉ lệ.Muối khi chữa trị bệnh xù vảy chỉ nên 300gr/100 lít.không nên nhiều hơn.Muối lúc này chỉ làm nhiệm vụ tránh nhiễm trùng thêm.Chủ yếu là thay nước để loại bỏ mầm bệnh,tạo môi trường sạch để cá tự đề kháng các vi khuẩn.
    Xù vảy là do môi trường nước dơ các vi khuẩn tấn công thân cá,làm sưng tấy các gốc vảy dẫn đến vảy bị kênh lên,ở trường hợp nhẹ thì cá sẽ đề kháng tự khỏi với điều kiện môi trường nước được cải thiện,không bị nhiễm thêm các vi khuẩn mới.
    trường hợp nặng là do phát hiện trễ,môi trường nước quá xấu thì phải dùng kháng sinh nhằm tăng cường sức đề kháng cho cá nhưng điều kiện đi kèm là phải cải thiện tốt môi trường nước,ngăn chặn các mầm bệnh bội nhiễm.

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Đọc post của Chim Canh, tôi chỉ đoán mò là bệnh xù vảy. Bệnh xù vảy này còn gọi là "Dropssy" là những bệnh nặng của cá rồng. Nguyên nhân như TPA đã nói "môi trường nước quá xấu ", và đã làm cá càn ngày càn yếu đi rồi sinh ra bệnh kỳ được thứ hai là xù vày (secondary infection). Xù vày rất là nguy hiểm tại vì nhưng chất nhường trên người của dù như đã bị mất hết sau đó vảy hở ra và vi khuẩn sẽ vô những ke hơi của vảy, rồi cá từ từ sẽ chết nếu không chữa kịp thời.

Như bác TPA đã nói bệnh này không nên đùa, cần phải chữa với thuốc khán sinh. Không biết bác Chim Canh đã dùng thuốc của nhật trong đó có chất thuốc gì?. Nếu là thuốc trụ sinh cho cá thì tốt. Nhưng tôi cũng khuyên Chim Canh nên hỏi những người chủ tiện cá (cá rồng) hoạch hỏi thăm có ai ở gần giúp cho một tay để chữa cho cá; phải nhanh tay.

5. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hehe ,Em nhầm thiệt rùi ,cho 1kg muối trên 400 lít nước ,vì thể chỉ khoảng 2.5 gam muối trên 1 lít nước
    Thanks anh TPA

6. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Nếu cá bị xù vậy thì xem như đã là bệnh rùi. nên xem lại các bài viết có nói về bệnh xù vẩy của anh em đã share. và các ý kiến đã nêu trên.
    Còn nếu cá bị sự cố là bị thương tróc vảy, nhưng ko đứt hẳn, chỉ 50-50, đứt mà ko đứt. thì cứ để vậy, chả nên đùng chạm gì, để hỏng việc, nếu đứt đuôi cá rồng thì mạnh tay bứt bỏ cũng đc, hehe... ko chết cá đâu.
    Khi cá bị các vết thương như tróc vảy, rách đuôi... cứ việc cho muối hột, muối ăn, đừng trộn IỐT là đc rùi, chứ đừng có mà dại mua thuốc thang gì bỏ vô nha. Cá Rồng nó ko pải La hán đâu, bạ gì cũng bỏ đc. Vì khi La hán có pản ứng thuốc thì còn cước đc, chứ cá rồng mà bị pản ứng thuốc... khó mà bít nó thế nào cứu chữa, di chuyển cá sẽ khó và làm tổn thương cá nhiều hơn

7. tungnm70

tungnm70 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình cá của bạn ra sao rồi? Có gì thay đổi không? Nên cập nhật tình hình của nó thường xuyên để anh em trao đổi, giúp đỡ.

8. lehoangthien

lehoangthien Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác giúp em với con Kim Long của em nó bện gì giống bện hủi vậy, em không biết thế nào để chửa bệnh cho nó nữa, vì em cũng mới nuôi được thời gian ngắn thôi, em fải làm sao đây bác. giúp em với, thúc ăn, nước thay đều đặn, mọi điều kiện nuôi tốt mà...bác giúp em nhé
    Tức là cái môi của cá ở hàm trên nó cụt dần, mà giống như dạng vết thương của con gì cắn, hoặc ăn thịt vậy, nhìn tội nghiệp nó quá bác ơi,,,