Cấp cứu cực gấp

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi dungdieu, 19/12/07.

1. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chào các AE 4r, Tôi mới tập chơi cá đĩa nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giúp
    - Đàn cá của tôi size 3-8 có một vài em bơi nghiêng, quan sát thấy bị nấm trắng ở đuôi, đang đánh thuốc Xanh Mêtylan nồng độ 1giot/10l nước ngâm toàn bộ trong bể trong 2 ngày qua. hôm nay đã ra đi 1 em, một số em còn lại hiện đang bơi nghiêng ko biết thế nào, cả đàn bỏ ăn hết.
    cám ơn các bác nhiều

2. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bơi nghiêng là hơi nặng rồi đó :). Nấm đã phát triển vào mang. Bạn nên thay hơn 50% nước mỗi ngày. Và quan sát trong nước có những sợi trắng nổi lều phều trong nước không. Nếu có thì bạn cần cho thêm metylan. Chúc bạn thành công. Hạn chế dùng sưởi nha bạn nếu nhiệt độ trong nước không dưới 26 độ C. Vì nhiệt độ càng ấm nấm càng phát triển :)

3. dungdieu

Thích đã nhận:
    112
    cám ơn bác Vakvn
    hiện nay đã thay 70% nước hồ rồi nhưng hồi tối thấy có 2 sợi trắng bám ở bụi cây ráy nhưng ko biết sử trí thế nào
    Theo bác cho thêm và duy trì nồng độ Metylen trong hồ bao nhiêu và bao lâu thì các em nó ok

4. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Vậy thì bạn nên cho thêm Metylen. Bạn quan sát màu nước xanh dương lợt là ok. Vì cá bạn đã bệnh nặng. Nhớ là xanh dương lợt chứ ko phải màu lam nhe :). Chúc cá bạn sớm khỏe và ăn nhiều chống lớn :)

5. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi cá dĩa có nên để sưởi hay ko?

Cho mình hỏi, mình đọc trên diễn đàn từ trước đến giờ đều thấy mọi người khuyên đối với cá dĩa thì nhiệt độ càng ấm càng tốt, từ 28 độ trở lên, khi trị bệnh còn tăng lên 31-32 độ sao bạn lại bảo hạn chế dùng sưởi. Mình mới nuôi cá dĩa, đọc thông tin này mình phân vân quá, ko biết nên sưởi hay ko. Các cao thủ tham mưu giúp với.

6. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    31-32 độ là hạn chế vi khuẩn phát triển đó bạn ơi :)

7. dungdieu

Thích đã nhận:
    112
    cám ơn bạn
    hôm qua một em lại ra đi rồi, các em còn lại thấy chưa có tiến triển gì nhiều

8. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Cho mình hỏi bạn mua metylen ở đâu đừng nói ngoài tiệm thuốc tấy nhe :). Bạn có pha thuốc theo cách mình chỉ ko? và nhớ thay nước mỗi ngày đó. Nếu pha thuốc nhứ mình chỉ thì ko vấn đề gì. Quan sát xem các lợn cợn màu trắng còn lều phều trong nước ko? nếu nó bị tủa dưới đáy hồ hoặc ko còn thì nồng độ thuốc đã phù hợp. Nhớ dùng metylen xanh nguyên chất đó :). Mỗi lần thay nuớc thì phải bù lại nồng độ metylen xanh. Quan sát màu nước như mình nói ở bài trên. Bạn nên kể chi tiết tình trạng cá của bạn hiện nay nhhu7 thế nào để mình giúp bạn chửa cá khỏi bệnh kịp thời. Good luck!

9. dungdieu

Thích đã nhận:
    112
    cám ơn Vakvn
    hôm nay lại một em ra đi, tôi dùng xanh metylen thuốc cho người mua ở tiệm thuốc tây đó trước nay vẫn sử dụng chữa nấm cho cá ba đuôi, la hán vẫn ok mà, có sử dụng thêm kháng sinh tetracylin, thấy một số em có tiến triển sáng nay cá đã ăn lại (còn một vài em còn cạ mình vào thành hồ, bơi gần đứng rồi)
    hôm nay đánh thuốc gói của JINDI trung quốc cũng thấy thành phần có metylen blue (thuốc do AE 4r chỉ)
    chắc huy vọng tối nay đi làm về sẽ ok
    Cám ơn sự giúp đỡ của AE
    pm to @VAKVN hình như bạn có lam cobalt size nhỏ hả size mấy bi nhiêu ? để cho mình vài em đi

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đừng cho ăn vội, đừng đánh thuốc nữa, đánh thuốc hoài chúng chịu ko nổi đâu. Tình trạng hiện nay chỉ cần thay nước sạch, bỏ vào 1 ít muối nâng nhiệt độ lên khoảng 30 độ chờ khoảng 3-4 ngày sau chúng sẽ khỏe lại thôi.

11. dungdieu

Thích đã nhận:
    112
    cám ơn bác ltdhong
    nhưng mấy hôm nay các em nó bỏ ăn rồi bơi hết nổi rồi
    hiện nay tôi vẫn đánh thuốc và cho ăn ít thay nước ngày 2 lần sáng tối
    định duy trì đến sáng mai thay nước 100% luôn. hiện chỉ có các em size 3 là yếu thôi (tối nay mới lên đường 1 em tổng cộng 4 em size 3-4) các em còn lại đã bơi và tranh ăn rồi hú hồn
    - cá đĩa cho muối nồng độ bao nhiêu để ngăn ngừa nấm ?
    Một lần nữa cám ơn các AE 4r

12. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Trước khi nuôi một động vất nào các bạn nên tìm hiểu kỹ về môi trường sống của chúng. Cá dĩa là loài sống ở sông amazon, nơi có nước mang tính hơi acid. Chứ đâu phải nơi có nồng độ muối cao :).