Cấp cứu..... eo ôi ....NẤM

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi diendanotc, 30/1/07.

1. diendanotc

diendanotc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác. Em mới chơi con bể thủy sinh được hai tháng thôi. Việc chồng rong, tạo dáng theo các form nghệ thuật mà các bác dạy bảo ở forum này em đều làm rồi và tự thấy ok. Bể của em tự nhận thấy cũng tàm tạm ổn. Nhưng vấn đề là ở chỗ cá của em thỉng thoảng lại có một chú ra đi vì NẤM:angry: :angry: . Các bác giúp em làm thế nào nào tiêu diệt NẤM cho cá của em với không đàn cá của em tèo hết mất.
    Có người nói cho MUỐI vào thì diệt được NẤM. Em không biết có ảnh hưởng gì đến mấy cây rong của em không và tỷ lệ cho thế nào. ~X( ~X(
    Các bác nhiều kinh nghiệm giúp em với.
    Cám ơn trước nhé.:blushing: :blushing:

2. diendanotc

diendanotc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Up cái nào. Khổ quá chẳng ai chịu giúp em cái. Cá của em cheets hết Roài.

3. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Việc đầu tiên em Nên làm là bắt cá ra ngoài để trị nấm. Tuyết đối không cho muối vào hồ thủy sinh. Nhiệt độ thấp như thế này đa số các loại cá dễ bị nấm. Khi bạn bắt cá ra ngoài nên tăng nhiệt độ nước khoảng 30 C. Có thể kiếm mua thuốc trị nắm cho cá.

4. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá chết do rất nhiều nguyên nhân,, thậm chí khi đã biết là chết do nấm cũng có rất nhiều loại nấm, do vậy thật là khó dể mọi người tư vấn cho bạn khi không biết bị nhiẽm loại nấm gì, do vậy để mọi người có thể tư vấn chính xác được thì bạn nên port một số hình ảnh hoặc miêu tả rõ hơn về loại nấm mà cá của bạn bị nhiếm, VÍ dụ như hiện tượng làm sao nấm nhỏ li ti trên người của cá, hay trắng từng mảng trên vây ..v.v..
    Chúc bạn sớm có được phương án tối ưu.
    Teppy

5. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình có hồ thủy sinh và nuôi nhiều cá... mình mua cá liên tục nên cũng có con bị nấm, hỏi mấy hàng bán cá rồi, mình mạnh dạn cho vào hồ 1 chén muối... Cá khỏe... Cây cũng khỏe luôn bạn ơi.... Hồ của mình 60x45x30 đó... :) Có 25 loài và gần 100 con cá (Trong đó có 3 con ếch hi hi...)...

6. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Khó tin quá bạn ơi ~X( ~X( ~X( . Hay cây nhà bạn là cây rong nhựa ???:confused: :confused: :confused:

7. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ặc ặc, khó tin thật, nói cứ như cá la hán. 1 chén muối, định nấu lẫu à, bỏ vào 1 chén muối có lẽ cây bị úng hết rồi

8. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    không thể tin được là cho muối, vì VDK đã làm và cũng đã toi cây.
    Theo kinh nghiệm các bác trên này và VDK đã làm thành công là bạn ra hiệu thuốc tây, mua lấy 1 vỉ Metronizazol, nói chung là ra tiệm nói là Metro là ai cung biết, 1 vỉ ở Nha Trang bán có 500đ, còn thuốc của pháp thì ... 500/viên. Với kích thước bể bạn thì cho vào 3 viên, sau 2 ngày thay 1/2 bể, sau 1 tuần tiếp tục thay 1/2 bể. Mình thấy thuốc này không hại cho cây.

9. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bể thủy sinh thì không thể cho muối vào, đến dễ tính như ráy mà cho muối vào còn hỏng lá chứ đừng nói đến loại khác
    - Bạn nên bắt cá ra riêng một bể khác
    - Lắp sưởi vào tăng nhiệt độ lên 30o
    - Ra hàng cá mua loại thuốc viên con nhộng cho vào nước nó mầu xanh ( tỷ lệ 50 lít/ 1 viên )
    - Chữa trong vòng 3 ngày cá khỏi thì thả lại vào bể thủy sinh
    Chúc bạn chữa trị cho cá mau lành bệnh

10. cobehattieu

cobehattieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    dạ, em xin lỗi vì hỏi không đúng chổ, nhưng các bác có thể giải thích cho em hiểu rõ thêm vì sao muối (CaCl2) lại không tốt cho bể thủy sinh ạ?

11. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Câu trả lời đơn giản và dể hiểu là : có bao giờ cô bé ngâm rau tươi trong nước muối trong vài giờ chưa ?:D . Cây thủy sinh nó cũng thế thôi cô bé ạ ! hì hì !

12. cobehattieu

Thích đã nhận:
    0
    dạ, ở nhà mẹ em đều kêu em rửa rau bằng nước muối trước khi chế biến ạ, nhưng ngâm đến vài giờ thì em chưa bao giờ làm ạ. Anh anhthuyen có thể nói rõ hơn dùm em không ạ?

13. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Trong muối Cacl2 chiếm tỷ lệ ít hơn rất nhiều so với NaCl, và còn nhiều chất khác nữa. Còn tại sao à??? em cứ mở sách hóa học lớp 11, 12 ra. Xem lý tính của nhóm Halozen và kiêm loại kiềm, hợp chất muối của chúng, thì sẽ tìm ra câu trả lời thôi.

Không phải là nước muối không chơi thủy sinh được, mà là được, nhưng các loại rong biển không có màu sắc sặc sỡ như cây thủy sinh nước ngọt thôi.Nếu em thích trồng thủy sinh nước mặn, anh gửi cho tí rong biển về trồng. Rong biển không đẹp và tanh, nhưng cá biển thì ..... ặc ặc, muôn màu muôn sắc.

14. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Nếu rửa rau trong nước muối ( NaCl ) mà để quên trong vài giờ thì ... rau héo vì mất nước ,mẹ mắng không ai can nổi đâu nhé !
    Mà cô bé ơi nhà cô bé lại dùng muối CaCl2 ư ?

15. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Chúa ơi...
    Chiên Hóa Lê Hồng Phong mà muối ăn thành phần chính là CaCl2 à?
    Hình như là NaCl muh, hay là mình sai ???

16. cobehattieu

Thích đã nhận:
    0
    dạ, em sai ạ. Em nhầm ạ. :blushing: :blushing:
    dạ, anh anhthuyen cho em hỏi, héo nghĩa là mất nước, nhưng mà mình bỏ vào thau nước mà, sao cây héo ạ?:confused: :confused:
    @vo_danh_khach: dạ, em coi rồi ạ, nhưng nó vẫn chưa giúp được cho em, anh thông cảm, em chậm tiêu.~X( ~X( ~X(

17. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Thế cô bé đã học gì về các khái niệm : ưu trương , đẳng trương , nhượn trương chưa ?
    - Nếu chưa học thì chờ lúc học rồi biết !:D
    - Nếu học rồi mà quên thì học lại vậy !:D
    Lạc đề xa quá rùi cô bé ạ !

Last edited: 4/2/07
  18. cobehattieu

Thích đã nhận:
    0
    dạ, nếu vấn đề trả lời thắc mắc khó khăn đến vậy thì em nghĩ cũng nên dừng ở đây ạ.
    Dù sao cũng cám ơn anh rất nhiều.

19. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ah oh, rành về hóa học quá, em thì chịu... Nhưng mà hồ của em cho muối vào thật, cá khỏe và cây cũng khỏe luôn... Em làm theo hướng dẫn của mấy người bán cá chứ em có biết gì đâu. Em không rành về cây, chỉ biết là em có 1 cây Súng Xà Lách to như cây Xà Lách thật... Lúc mới mua về chỉ có 4 cái lá, bây giờ nó to lắm... Mọi cây cối đều tốt... Chỉ có cây đuôi chồn đỏ của em nó không lên màu... hix hix... Thấy màu đẹp quá, mua về trồng thành cây khô như san hô chết luôn....

20. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cô bé ơi, ai cũng hiểu ý của AT,sao bé ko hiểu nhỉ ?Môi trường ưu trương sẽ làm mất nước nội tế bào và môi trường nhược trương sẽ có tác dụng ngược lại...
    Có vẻ bé ko thik hợp với môn ...Hóa nhỉ ???:sick: :sick: :sick: