cấp cứu giùm cá em

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi quangbinh2, 26/6/07.

1. quangbinh2

quangbinh2 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi giúp em với chú cá la hán nhà em nó nhác ăn quá.Lúc đầu em cho nó ăn thịt bò với tôm thì nó ăn sau một thời gian thi thịt bò cũng chẳng ăn luôn chỉ có tép sống em mua về cho nó mới ăn thôi, mà mỗi ngày nó chỉ ăn có một lần vào buổi trưa hichic.kén ăn quá sao mà lớn được
    có cách nào các bác giúp em với:crying: :crying:

Last edited by a moderator: 26/6/07
  2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Dùng chiêu cổ xưa nhưng còn rất hiệu quả: kén ăn là cho đói :D . Mình chạy theo nó là mệt lắm ah nha.

3. lonely

lonely New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi ké:blushing:
    mình có 1 con cá la hán, mắt to mắt nhỏ nuôi cũng khá lâu rồi. nhưng trong đợt sửa nhà thì hoàn cảnh chăm sóc ko được tốt, cá bị đui mất cái mắt nhỏ. và hình như từ đó nó rất kén ăn, chả ăn gì dù có mua thức ăn khô hay tép, cá trâm, cá chép cá lóc, cứ lờ đờ lâu lâu cắn rồi phun ra. rồi màu cũng xấu đi rất nhiều, mất màu đen, châu, chữ luôn. giờ chỉ còn màu cam toàn thân với 1 ít phần đỏ phía trên. mình cũng rất muốn nuôi tiếp nhưng cứ thấy nó là buồn vì ko làm gì được, chắc stress mất. mong các bạn chỉ cách chứ ko là phải thả ra hồ cá ngoài công viên quá:-S

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Theo mình thì cho em nó sống quãng đời còn lại trong tự do là tốt nhất. Bạn nuôi nó thì cá buồn mà bạn cũng chẵng vui :D

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Coi chừng em nó có triệu chứng sình bụng. Thường thì LH là loại phàm ăn, chỉ những con bị chai, đẹt hoặc có triệu chứng bệnh mới bỏ ăn. Bạn nên phòng ngừa bằng cách thay 1/2 hồ nước, tăng nhiệt độ lên 32 độ và cho muối hột liều lượng 3g/1L nước(hồ 1m 1/2kg cũng được), không cho cá ăn khoãn trong 1 tuần.