cấp cứu họa mi nhà em với

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi hienduong, 14/3/13.

1. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    em họa mi của em bị bọ mạt đốt gần chết rồi các bác ạ, các bác có biết loại thuốc ji để đuỏi bọ mạt không ạ. thanh các bác

lonelybird and hongphucc like this.
  2. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Nuôi chim bị bọ mạt không có lí do gì ngoài tính nhác dọn lồng, để phân lâu ngày nên sinh bệnh tật. Chữa cho nó khỏi chết thì em chịu, chỉ xin mách bác một mẹo nhỏ: bác hãy bẻ vài nhánh cây xoan đâu, rồi vò nhẹ một tý bỏ dưới đáy lồng, khoảng vài ba ngày thay mới. Một tuần là hết.

hongphucc and hienduong like this.
  3. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    vâng, nghe nói cây mần tưới chị bọ mạt cũng tốt lắm , có bác nào ở hà nội có k ?

4. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bạn làm như vậy có hết mạt chưa? Nếu không thì dùng thuốc đi, đảm bảo cả đời không bao giờ có mạt quay lại. Bạn ra ngoài hàng mua thuốc xịt Viatox về. Sau đó vệ sinh lồng trại, xịt thuốc vào toàn bộ lồng. Tiếp, bắt em chim ra và xịt vào em nó, tránh vùng hậu môn, mắt, mỏ. Chim thả vào lồng không tắm 3 ngày. Đảm bảo không có bọ mạt gì nữa nhưng nhớ phải năng vệ sinh lồng nhé vì mạt là do KHÔNG CHỊU VỆ SINH THƯỜNG XUYÊN. VỆ SINH 2 NGÀY/ LẦN ĐẢM BẢO AN TOÀN

hongphucc thích bài này.