Cấp cứu khẩn !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi mummy, 18/11/05.

1. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào các bác!.Mấy hôm nay bận nhiều việc quá,không chăm sóc bầy cá,bây giờ nhìn lại tụi nó bị bệnh gì mà có những chấm lổ chổ màu đỏ,to có,nhỏ có ăn sâu vào thịt.Tập trung nhiều ở vùng mỏ và gần mắt.Trong đó có con bị đục cả 2 mắt,chắc là bị mù quá. Có bác nào biết bệnh gì xin chỉ giúp cách chửa tri.Cám ơn các bác nhiều lắm!

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Hiện tượng cá bị bệnh như bạn mô tả xuất hiện khỏang 1 tháng nay, Vài người bạn của mình đã có cá chết với triệu chứng, quầng mắt thâm đen, sau đó mắt bị đục rồi mù hẳn, mình có ra tiệm cá hỏi thử thì họ cũng bó tay. Một người bạn của mình nói có một loại thuốc khá mắc 25.000/viên trị được bệnh này, nhưng với điều kiện cá vừa mới bị đen mắt thôi, cá bị đục mắt thì chịu.

3. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác Duongnguyen.Nếu vậy thì đành chịu thôi bác ạ! Nhưng kg biết mấy người bạn của bác có tìm ra nguyên nhân gây bệnh kg? (để ngừa cho mấy con còn lại ấy mà).Theo nhận xét của tui thì bệnh chỉ có ở cá trưởng thành và tuy mắt đã đục nhưng cá vẩn còn phản ứng với ánh sáng mạnh.

4. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Pó tay thôi mummy ui ! :crying: . Nếu như cá của bạn bị bệnh giống như em hồng két cưng của mình (Hy vọng là không phải) .
    Em Hồng két của RV cũng đã ra đi sau 1 tuần thuốc thang đủ các kiểu (ngâm thuốc nhộng nâu, ngâm metrotritazone, kể cả biện pháp bắt ra chấm iot ..vvv) . :angry: ~X(
    Đầu tiên bên cạnh mắt có chấm nhỏ màu đỏ , sau đó thành 1 cái lỗ có mủ rỉ ra , cá bỏ ăn và cứ cạ mắt vào máy bơm , thành hồ , kế tới là bên mắt bị đau lồi dần ra và đục dần đến khi mù hẳn . Cá bỏ ăn bơi lờ đờ một chỗ sát mặt nước rồi lặng lẽ ra đi .=((
    Nếu có bác nào có kinh nghiệm chữa khỏi bệnh trên thì phổ biến cho anh em biết còn chữa chạy chư nếu không lần sau phát hiện em khác bị chắc chỉ có nước thả sông thôi chứ không đành lòng nhìn .... .i

5. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc tui cũng đem thả sông theo ý kiến của bác RV quá! Chứ nhìn nó lờ đờ,bỏ ăn tui cũng muốn...bỏ ăn luôn! Mà lại bệnh đúng mấy con đẹp nhất mới chết!

6. murung

murung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh chị ơi ! Con cá dĩa của em tự nhiên kô ăn gì hết , giúp em với:crying:

7. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi nghĩ cá của bạn có thể bị bệnh viêm mũi (nấm mũi). Bạn thử thay 1/3 nước mới vào, cho vào hồ 1/2 đến 1 chén muối hột + 3 hoặc 5 viên tétracylin 500mg (tùy theo kích thước hồ), tắt máy lọc chỉ mở sủi oxy thôi (càng nhiều càng tốt) trong vòng vài giờ sau đó mở máy lọc lại bình thường và đừng quên cắm sưởi ở nhiệt độ 30 độ. Ngày hôm sau thay tiếp 1/2 nước mới và cho thêm thuốc vào.Đây là kinh nghiệm của tôi làm để chửa cho cá của mình, nếu bạn nào có cao kiến gì thì xin chỉ giúp để anh em cùng nhau học hỏi.
    Mong cá của bạn mau chóng bình phục!

Thân.

8. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    cá bạn có thể nhiệm ký sinh ăn thịt cá,nên tách các con bệnh ra nuôi riêng
    chúc vui

9. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi áp dụng cách trị tương tự như bác Huylemusic@ nói tình hình có vẻ khả quan (mặc dù...die hết 1 em) mấy con bị đục mắt thì nay đã thấy đường...sực tép rồi.Theo kinh nghiệm(xương máu) của tui thì cần bổ sung thêm tí:
    .Đầu tiên nên ngâm cá trong nước muối thật mặn,tui cho khoãng nửa kg muối/xô 15l nước.Chỉ cần ngâm 1 giờ các bác sẻ thấy cá thảy ra chất nhầy nhầy và tanh kinh khủng.Nếu kg có giai đoạn này thì chúng ta lại phải thay nước và thêm thuốc vào.
    .Kháng sinh Tetra có lẻ hơi yếu,nếu dùng chắc liều lượng 10v/hồ 1m.Mà như vậy thì nước rất đắng(kinh nghiệm khi hút nước),kg tốt cho cá.Tôi là dân viêm xoang mản tính,nhà lúc nào cũng để sẳn Zinnat 500 mg nên tôi dùng luôn thứ đó cho mổi hồ 1 viên.Đây là loại kháng sinh thế hệ mới,cực mạnh.
    @Duongnguyen: viên thuốc bác nói có lẻ là loại này."Mối tiêu thụ quanh năm" cũng phải mua mất 22k/v :)
    Em này vừa mới...tiêu đó các bác.hy vọng kg có bác nào phải buồn như bác Rivervt và tui.

10. rosenguyen

rosenguyen Active Member

Thích đã nhận:
    2
    mình được tiệm cá Bối Long trên đường BDT quận BT bán cho 1 loại dung dịch thuốc ngừa bệnh trên rất hữu hiệu. Mỗi lần thay nước mới sử dụng thuốc, giá lại rẻ co 10k/1 lần thôi.

11. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác Roesnguyen@ nhiều lắm,nhưng tui...hết cá để trị rồi ! Sau khi dùng kháng sinh mạnh (Zinnat) để trị hết đục mắt,cá lại sinh bệnh đường ruột (ở người dùng thuốc kháng sinh thỉnh thoảng vẩn bị như vậy).
    Tui nghỉ nếu vệ sinh hồ thường xuyên và đừng nuôi trong thể tích bể quá nhỏ ( tui nuôi mổi con trong hồ 50x40x45cm )thì cũng không nhất thiết phải ngừa bệnh bằng thuốc.Chỉ cần có muối là được rồi !

12. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Muối là cách tốt nhất và ít tốn kém nhưng lại rất hiểu quả

13. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    mình cũng đã từng có nhũng con cá La Hán bị như vậy,theo mình thì thuốc của nhật ngói màu bạc chử đỏ thuốc bên trong thì màu vàng rất hữu hiệu chữa bệnh cho các loại cá cảnh ,luôn cả cá dĩa mình cũng dùng thuốc đó rất tốt.giá chỉ có 15k 1 gói cho 1000 lít nước thì quá Ok .thuốc có bán ở Tiệm Cao Quý thân chào

14. cavangbi

cavangbi Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh loét miệng và trán

Theo tôi đây là bệnh loét miệng và trán ở cá
    Nên tăng muối và nâng nhiệt, đồng thời ngam cá vào dung dịch KMnO4 liều 0,02g/10l nước trong khoảng 10-15 phút. hai nagyf một lần có hiệu quả đó

15. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    ko phải muối diệt nấm gì cũng đươc ! nó chỉ chống nhiểm trùng thôi mà ! muốn trị nâm phải dùng thuốc chứ!

16. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dung dịch KMno4 là thuốc tím : dùng để khử trùng ngoài da, bôi lên vết thương chống nhiễm trùng đấy!

17. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tôi nghĩ có khả năng thú y học bó tay rùi~X( :crying: ~X( :crying: ~X( :crying: ~X( :crying:

18. ngoctan

ngoctan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác trong 4r.
    Em là thành viên mới, nhờ các bác chỉ giáo dùm. Cá LH của đang bị nấm vây (1 em), lở mồm mất môi trên lòi răng (1em) con này em đang ngâm viên nâu nhưng chưa thấy khả quan, vẫn bơi lội bình thường (nhưng hơi yếu) môi trên vẫn tiếp tục bị hoại tử. Mong bác nào có kinh nghiệm điều trị chỉ giáo dùm. Xin chân thành cám ơn[Y