cấp cứu , la hán trồng chuối !!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi trangbungbu, 21/3/08.

1. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bạn ,
    mình có 1 em la hán to , to hơn bàn tay ngừoi lớn , nuôi gần 1 năm rồi .
    hai ngày nay em nó có hiện tượng lạ lắm : cứ trồng chuối hoài , thấy mình tới gần thì chạy ra giỡn , chạy theo tay của mình . nhưng khi mình bỏ đi thì em nó lại trồng chuối . khi em nó 1 mình thì nó cũng trồng chuối suốt .mình quan sát thì thấy bụng nó cũng không bự , nó cũng không lờ đờ.
    mình có mua men tiêu hóa Mai viêt về , trôn với thức ăn cho nó ăn ( thịt bò , tôm ) . mình cũng giảm tiêu chuẩn ăn cho nó từ 1 ngày 2 cữ xuống còn 1 cữ .
    hai ngày nay mà nó vẫn như thế , không biết phải làm sao đây . các bạn giúp mình với .
    cámm ơn các bạn nhé

2. Kid_Kute

Kid_Kute Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chà vũ điệu gì kì vậy , các anh có ai biết chỉ bạn ấy giùm............tui bó tay ( người mới mà hihihihihihihi)

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn ngưng cho ăn thức ăn sống đi, hảy nhớ lại xem khi cho ăn tép có ngắt bỏ đầu nhọn của tép hay không, tôi sợ nó bị đâm lủng bong bóng nên ca mới mất cân bằng, rút bớt nước ra vài bữa xem tình hình như thế nào, nếu phải trường hợp đó thì xin chia buồn( cầu mong là không phải)

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá bạn thích ăn chuối nên muốn trồng chuối. Hì hì Nói vậy chứ bây giờ bạn để nước 1/2 hồ. Không mở lọc chỉ sục oxy liên tục. Bỏ vài giọt vitamine vào cho cá khỏe. Không cho ăn 2-3 ngày . cá bạn sẽ bớt bệnh. Lưu ý nước phải sạch nhé. Chúc cá bạn mau hết bệnh.

5. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn trannhan90 , bạn cho mình biết cái vitamin mà bạn nói là gì không ạ ?

6. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bị bể bóng cá rồi,do vậy cá bị mất thăng bằng và khi bơi cứ chốc đầu xuống,1 thời gian sau vây đuôi co quắp và dần dần đen thui lại.Nguyên nhân là do sốc nước khi bạn thay nước mới hay lí do gì đó.Tôi cũng có 1 con bị y hệt bạn,đi dò la và chạy chữa tất cả các tiền bối ở cửa hàng nhưng đều bó tay với loại này.Lỡ nuôi rồi nên ráng cho e nó cầm cự đc 2 tháng thì lìa đời bạn ạ.chia buồn cùng cá bạn

7. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn ý kiến của các bạn .
    hiện em nó đã ưược chuyển sang 1 hồ khác , có oxi , sưởi , không có lọc , nứoc 1/2 hồ ( hồ 80 x 40 x 50 ) .
    Em nó vẫn giỡn theo tay của mình , chỉ có điều là vẫn trồng chuối khi 1 mình thôi . phân đi vẫn đen bình thường .
    mình ráng dưỡng em nó xem sao

8. Lahan_123

Lahan_123 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá tôi ăn uống tiêu hóa bình thường, mà cứ không có người là bơi ngửa, mầu sắc, sức khỏe vẫn bình thường mấy tháng rồi. Cũng chả biết làm thế nào nhưng để mãi thấy cũng trả sao ?

9. viettelphon

viettelphon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá trổng chuối và ngắm sao trời

hi trangbungbu, cho mình ké tí hic hic ~X(
    các pro test zùm xem cá mình bị sao nè híc híc, đang tính cho nó ép thì ........... hu hu :crying::crying: nó không ăn 2 ngày nay rồi cũng chẵn ị luôn :crying:
    đầu xẹp chỉ còn 50% hu hu hu
    đây là con mài tính cho làm vợ nó nè

10. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    toi cái bong bóng cá rồi..............bác sỹ thế giới cũng bó tay.

11. trangbungbu

Thích đã nhận:
    1
    to viettelphone : cá của bạn thì ngước mặt nhìn trời , trong khi cá của mình thì lại cắm mắt xuống đất .
    hix , mình chuyển nó qua hồ mới , có oxi , sưởi để 30 độ , không cho ăn đã 1 ngày . có lẽ do nước thấp nên em nó không trồng chuối được , mình đễ thử 2 ngày nữa rồi cho nước đầy lên xem em nó có trồng chuối nữa không

12. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn đang làm đúng đó nhưng phải để 1 đến 2 tuần mới thấy kết quả rõ rệt. D(ừng nhìn hoài chán lắm. Vài ngày rút bớt nước cũ thay nước mới vào.

13. ledinhtai

ledinhtai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên ngưng cho cá ăn trong vòng 2 ngày và giảm bới lượng nước lưu thông trong hồ, không nên cho cá hoạt động mạnh sau 2 ngày bạn sẽ thấy cá bạn khá hơn nhiều đó.