Cấp cưu Red melon bị nấm nằm ngang

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hoahongnho, 21/9/08.

1. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các anh chị,

Em có mua 2 con red-melon size 10, khi mua cũng lựa rất kỹ theo hướng dẫn trên forum, cho nên có thể đảm bảo là lúc mua về không bị nấm. Em mua hôm thứ 7 tuần trước:
    - Sau khi mua về 2 ngày thứ 7 và CN cá rất nhát núp sau máy bơm, rất ít ăn (trong hồ lúc này đã có 3 con da rắn, 2 con yellow, và 2 con bồ câu cùng size với 2 con yellow size 5).
    - Qua thứ 2 cá bắt đầu có triệu chứng có 1 lớp màng trắng trên người, đuôi và vây không bị đốm. Em cũng đã bị chết vài chú cá dĩa vì tình trạng này cho nên đã đem ra ngâm riêng trong thau 40l nước (1 viên tetra 500mg + 2 viên metro 250mg) để sưởi 30 độ (có sủi )
    - Ngâm đến thứ 3 thì thấy dù chưa bung kỳ nhưng vì thấy tụi nó không ăn uống gì tội nghiệp quá cho nên vớt bỏ lại hồ lớn, lúc này trên người cũng thấy đỡ nấm, 2 ngày tiếp theo thấy cá cũng nhút nhát không bơi, đến thứ 6 thì thấy trên người lại lên nấm mà còn nghiêm trọng hơn lần trước. Em đã đem ra ngâm tiếp hôm qua và hôm nay thứ 7, CN 40 tiếng) lần này ngâm thuốc nâu 1,5 viên. nhưng thấy cá 1 con thì tựa vào thành hồ, 1 con thì nằm im không nhúc nhích chỉ thở và mang chuyển động.
    - Ngâm 1 ngày thấy nó đuối quá em có thay 40% nước và bỏ thêm 1/2 viên nâu vô thêm, lúc mới thay nó cũng đập đập tí chút sau đó lại nằm im tiếp. bây giờ màu đỏ trên người tụi nó bay đi khoảng 40% nhìn thảm lắm. Mỗi lần thay nước vô thau ngâm em đều đo ph và nhiệt độ để đảm bảo không bị sốc nước. Hiện tại em nên làm sao để cứu 2 con cá này (đã chết 1 cặp red khác cách đây 1 tháng, chết nữa chắc bỏ nuôi luôn mà muốn nuôi nữa chắc vợ cũng hết cho):

- Nên tiếp tục ngâm trong nước thuốc này đến ngày mai rồi thay nước thường vẫn ngâm riêng ?
    - Bỏ lại vào hồ lớn (hồ lớn em cũng luôn duy trì nhiệt độ 30 độ)
    - Chuyển sang ngâm metro ?

Nhưng ít ra qua chuyện này rút được 1 kinh nghiệm là 1 khi phát hiện cá bệnh là ngâm triệt để trong vòng 3 ngày chứ không nên tiếc mà bỏ ra sớm, bệnh dây dưa không trị được

Mong anh em trả lời sớm để em có cách xử lý. Chân thành cảm ơn.

2. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cho em góp ý vì cá em đã bi như vậy 1 lần. Anh sử dụng 1 cái hồ khoảng 30-40lít nước cho 15-20 giọt maica (ra tiệm thuốc tây mua khoảng 4k/chai) ngâm khoảng 8h anh thay nước 100% (em đã thay như vậy), tiếp tục đánh thêm liều như bạn đầu. Để con cá sang ngày thứ 3 anh cho nó trở lại môi trường sống bình thường (không bỏ thuốc maica nữa mà cho 1 viên Fungus Cure (7k/viên con nhộng) vô hồ 50-60 lít nước) sang hôm sau con cá sẽ bơi lại 1 chút (khỏe hơn quan sát xem nó có khỏe hơn không nha anh) anh cho nó ăn cá lóc con nhỏ như cá bảy màu con nha. Thời gian trị bệnh có thể kéo dài hơn 1 tuần tùy vào thể trạng của con cá nha anh, anh đừng có nên cho nhiều thuốc quá.Chúc anh thành công.

3. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn tuấn, maica nó là thuốc gì vậy (trị nấm hay trị lỡ) con cá này bây giờ nhìn thì cũng không còn thấy nấm, thật ra bây giờ nó cũng mất màu rồi, thấy nó có vẻ yếu chỉ nằm thở ngâm thuốc maica gì đó không biết có "nặng đô" quá không ? bây giờ thì nó nằm ngang dưới đáy không rục rịch gì

4. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Báo với các anh em là vẫn chưa kịp dùng maica thì 1 em nằm im .... đã nằm thẳng cẳng. Em kia thì cũng tạm khỏe đã bỏ lại vô hồ lớn dù hình như vẫn còn 1 màng mờ trên người, không biết là nấm hay là do nó bị tuột nhớt cho nên xơ xác nhưng em sợ ngâm tiếp chắc nó đi theo em kia. Mà không biết maica này mua ở đâu nữa search trên diễn đàn thấy nói phải mua ... dưới Cần Thơ :). Hôm nay đi làm mà không thấy vui gì hết.

5. huybq2

huybq2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang có 1 e như vậy nè , 2 ngày nằm ngang rồi, ko biết chiều nay về nó bơi hay nằm thẳng nữa :crying:

6. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu không có maica các anh làm như em nha: mua 1 bịch Fungus Cure ve cho nửa gói vào hồ 60 lít kết hợp 2 viên metro 500mg (không cắm sưởi) ngâm khi nào cá tỉnh hẵng thay nước (sử dụng lọc vi sinh thôi nha).

7. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Gởi bạn hoahongnho !
    Bạn mắc quá nhiều lỗi trong việc phòng trị bệnh cho cá dĩa,
    Mình nêu ra, xin đừng giận:
    1. Cá lạ mang về phải cách ly ít nhất 1 tuần hoặc 1 tháng để theo dõi và điều trị kịp thời (bạn đã không làm như vậy việc này dẫn đến có thể lây bệnh cho "có 3 con da rắn, 2 con yellow, và 2 con bồ câu cùng size với 2 con yellow size 5". ). Nên quan sát chúng kỹ hơn nữa.
    2. Cá mới bắt về không áp dụng biện pháp tránh shock nước cho cá như: để mực nước thấp, thổi khí nhẹ.... cũng không áp dụng biện pháp tiệt trùng nước, cá....
    3. "có 1 lớp màng trắng trên người, đuôi và vây không bị đốm"
    có thể là "nấm cơm dừa" mới phát, do shock PH (cao) chỉ cần đưa PH trong khoảng 6,5-6,8 và giữ nước sạch là tự khỏi
    Có khi cá của bạn chết vì thuốc (Không quá 3 ngày) chứ chưa phải chết vì bệnh (khoảng 1 tuần)
    Mai ca là thuốc trị nấm cho người, mua ở các tiệm thuốc tây
    Chúc thành công giữ được em còn lại
    Thân

tuananhhp thích bài này.
  8. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn anh acnhancocchu, thật ra trước khi nuôi cá dĩa em cũng đã nghiên cứu rất nhiều bài viết trên diễn đàn, đặc biệt là bài của các "siêu cao thủ" như của anh, của anh Koi, của anh DB và thật sự là học được rất nhiều điều từ những chia sẻ kinh nghiệm của các anh. Khổ nổi khi mua 1 con cá mới về thường thì lại có tâm lý:
    - Muốn cho nó vào hồ nuôi chung cho đẹp
    - Duy trì một môi trường chuẩn song song với môi trường nuôi chính để dưỡng 1 tuần hay 1 tháng cũng rất là khó cho những người nuôi không chuyên như tụi em
    - Cá mà bệnh thì lại xoay sở đủ kiểu để trị mà thật ra là đang vô tình làm cho bệnh tình thêm nghiêm trọng

Tuy nhiên qua hướng dẫn của anh thì thấy rằng cá của em chết không phải vì nấm mà vì shock nước và cách "điều trị khủng khiếp" của em. Mong rằng đây cũng là kinh nghiệm cho các bạn khác. Tuy nhiên nước trong hồ của em không có cao ph lắm đâu anh, em vẫn luôn đo mỗi ngày. Nhưng thật sự là cá em rất thường bị triệu chứng như anh nói. Nếu được em hy vọng có dịp được gặp anh để trao đổi thêm về cá dĩa thì hay biết mấy, cuối tuần này nếu anh rảnh thì cho phép em mời anh càphe nhé.

tuananhhp thích bài này.
  9. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá bạn bị hơi nặng đó nha.tháng trước mình mua về 6em cũng bị bệnh luôn,nhưng nhẹ hơn bạn.theo mình bạn ngưng cho cá ăn.cho tetra vô.1 viên 500mg/50lit nước.hôm sau thay một nữa thêm thuốc vào.cho liên tục 3 ngày nha.cá bệnh bạn đừng nên nhìn nó hoài vì càng nhìn càng đánh thêm thuốc.hậu quả cá die.nhớ tắt lọc đi nha bạn.chúc cá bạn mau hết bệnh

10. langtutv86

langtutv86 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bị shock nước dễ gây ra bệnh quá chời lun, 4 con của e mang về hôm sau có 1 pé bị đường ruột liền.

11. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo mình khi mới đem cá về đừng cho vào hồ ngay mà mở bịt ra,bỏ sủi O2 vào ,cho bịt vào hồ nhưng cứ để cá trong bịt như vậy 15 phút .sau đó cho ít nước mới vô bịt,cứ như vậy khoảng 1h,rùi mới cho bịt nghiêng ra để cá tự bơi ra vào hồ.như vậy cá không bị sốc.

12. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Tin rất buồn, con red còn lại vừa lên đường, hôm qua có 3 con bạch ngọc đi luôn, mang đỏ máu....không hiểu phải làm sao cho đúng. :(

13. acnhancocchu

Thích đã nhận:
    56
    1. Xin đính chính Mình không phải là "siêu cao thủ" và cũng không thể xếp ngang "của anh Koi, của anh DB" còn lâu lắm ......mình mới bằng các anh ấy, vẫn học tập AE thôi
    2. Mới nuôi thường vẫn vậy: Thiếu công cụ, dụng cụ.... thiếu đủ thứ.... và quan trong là không làm hoặc không biết làm điều chúng muốn mà cứ làm điều mình muốn
    3. Chưa luyện được đến độ "lì" cần thiết
    4. Cách ly chứ không phải duy trì......
    Trong 1giờ chênh lệch PH, nhiệt, không quá 1độ là Ok rồi, con cá dĩa đâu phải loại chán đời, nó đâu có muốn chết thì làm sao chết được.
    Shock nước (PH, nhiệt, clo....) Trong 1giờ chênh lệch quá 1độ hoặc hơn về PH, nhiệt ....cá sẽ chết sau 1-12giờ, còn lại chỉ là thay đổi môi trường sống không phải là nguyên nhân để cá chết.
    Hì hì hì .......còn cà phê thì chơi "đúp" luôn dùm hoặc ghi nợ nghen vì mình ở xa lắm
    Vậy hén hoahongnho !

Last edited: 29/9/08
  14. acnhancocchu

Thích đã nhận:
    56
    Xuất huyết mang....
    Nếu có hồ trống bạn nên vớt hết cá sang hồ đó (đã tiệt trùng, chuẩn PH) cho tetra vàng của nhật (1/2 muỗng cà phê/100lít), cá bệnh dây dưa lâu ngày dùng tetra của nguời dễ chết cá......

Last edited: 29/9/08
  15. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi thấy còn một lỗi nữa trong cách trị bệnh của bạn hoahongnho đó là: Không thực hiện tiệt trùng bể cá, không trị bệnh cho tất cả đàn cá còn lại.
    Theo CĐC, khi cá đã được xác định là nhiễm nấm thì phải xử lý tiệt trùng cái hồ đó và chữa bệnh cho tất cả cá trong hồ thì mới dứt điểm được. Nếu chỉ bắt con cá đã thấy triệu chứng bị nặng để chữa thì các con còn lại rất có thể cũng đã mang mầm bệnh và không sớm thì muộn sẽ bị theo, mặt khác trong cái hồ đó đã có rất nhiều mầm bệnh rồi, nếu không tiệt trùng thì không hết bệnh được. Thêm nữa cá bị bệnh cứ đưa ra đưa vô cái bể chung như thế thì ngoài con cá đang chữa bệnh sẽ chết ra, các con khác nếu chưa nhiễm bệnh thì cũng sẽ bị nhiễm thôi.

Xin được tham góp ý kiến cùng các bạn.

16. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn xem lại bài trị nấm của mình trên forum này. Hy vọng tương lai ko nghe ai bị cá chết vì nấm nữa. [-(

17. huybq2

huybq2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm trước mình có 01 e cũng nằm ngang như vậy, ban đầu mình dùng tetra nhật thấy ko có kết quả gì, sau đó thây hết nước chuyển qua dùng cêpha liều 01 viên / 30l ngày thứ 01 thây 1/2 nước + 01 viên thuốc ngâm được 02 ngày thì thấy cá bơi được ít ko nằm nữa. Ngày kế tiếp mình thây 80% nước but chỉ cho 01 viên cepha sau đó cá bơi lại bình thường đc. Mình luôn cắm sưởi ở 32 độ. Hôm nay cá bơi lội bình thường rồi.
    Đây là những gì mình làm ko biết có giúp ít gì cho bác ko nhé vì mình chỉ mới nuôi cá đĩa thôi.

18. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chan qua - nan qua.

minh cung dang tri cho bay ca cua minh , nhung ngay cang thay chung te hon .luc dau ca den roi nam nghieng nhung khi cho an chung an rat khoe .
    sau khi ngam thuoc duoc 1 ngay chung bo an luon .(minh cung dung tetra 500mg cho 40 lit nuoc )
    Minh rat ham ca dia , lan dau thi minh nuoi duoc tu ca bot den ca de luon . nhung vi Ma cua minh bi benh , minh da nga het bay ca do . sau khi Ma minh khoe roi thi minh nuoi lai thi gap nhieu rac roi qua (lan nay la lan thu 3 roi ) 2 lan truoc di toi het .~X:)laughing:[-(. ton nhieu tien cua Vo , Vo la qua chung luon ,