Cấp cứu (sình bụng)

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi binhson84, 10/6/06.

1. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Không hiểu tại sao cá của mình mấy ngày nay nó bỏ ăn, bụng rất bự, và ngày càng nhỏ người lại. Xin chỉ giúp, cám ơn các bác

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bụng bự vậy khả năng cá của bạn bị sình bụng rồi, nếu sình bụng thì tăng nhiệt độ lên 32 độ cho thêm thí muối (2-5 phần ngàn) trong vài ngày xem sao. Bạn có thể chuẩn đoán bệnh dựa vào bảng này

Xin các bạn lưu ý! Khi có thắc mắc cần anh em trên diễn đàn hỗ trợ nếu không có hình ảnh thì các bạn đưa càng nhiều dữ liệu lên càng tốt, ví dụ như loại cá, kích thước, chế độ cho ăn, biểu hiện của bụng, da, mang, vây, kỳ, mắt... kiểu bơi, kiểu thở..v.v càng nhiều càng tốt. Như vậy mới hy vọng có đủ cơ sở để chuẩn đoán bệnh.

3. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Trường hợp này đã là rất khó, rất khó...! Cứ áp dụng biện pháp của lamvn . Có thể kèm thêm biosubtyl là men tiêu hóa , dễ mua ở nhà thuốc tây, sử dụng 1/2 gói cho 100l H2O. Hy vọng ít nhiều giúp được bạn .

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Ý của mình các bác nói dùm hết cả rồi, Bạn binhson nuôi nhiều cá quá ha, bửa nào cá hết bệnh post lên vài tấm cho anh em coi với. Chúc cá bạn mau lành bệnh.

5. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình chỉ nuôi có vài loại chơi cho vui thôi chứ không có nuôi nhiều như các anh các chú trên forum mình đâu. Để khi nào em nó hết bệnh mình sẽ chụp vài tấp cho anh em xem. Cám ơn các bác đã hướng dẫn

6. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    @Binhson :nếu trong thời gian sử dụng biosubtyl thì không sử dụng bất kỳ loại kháng sinh nào cả . Kháng sinh sẽ giết sạch vi khẩn có lợi mà ta đưa vào ,có thể bổ sung biosubtyl trong những ngày kế tiếp .

7. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác thấy dấy khi đưa bài hỏi bệnh nếu các bác không chụp được hình( cái này là tốt nhất đấy) thì nhớ mô tả cho kỹ con cá bệnh: màu sắc, cách bơi(cách quan sát này khá chính xác vì khi cá bệnh nó sẽ bơi khác ngay), vây, phân cá(? màu)......có như vậy các bác khác mới có thể chuẩn bệnh chính xác được chứ pót bài hỏi chung chung wa, các bác chỉ không chính xác thì mang tiếng chết

8. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá của bạn bị sình bụng rồi ,bạn dùng thuốc erri viên màu tráng cho vào vài ngày thử xem hoặc là trộn thức ăn với tỏi cũng được