Cấp cứu - SOS - Bể bị rò điện!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ledoanhieu278, 24/12/11.

1. ledoanhieu278

ledoanhieu278 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác!
    Tình hình là em mới setup bể được vài hôm, chỉ mới thả đá sống + vi sinh, đang bật đèn chạy nước cho hết chu trình nitrogen. Hôm qua đi làm về ngó vào bể thì thấy cái máy bơm nó không chạy, tôm cua trong đá sống chỏng 8 vó lên trời hết. Linh tính mách bảo, em cầm cái bút thử điện chọt chọt vào bể thì thấy đèn báo đỏ lòm =P~
    Các bác cho em hỏi là như thế thì đá sống + vi sinh em mới bỏ vào hồ có tẻo tèo teo hết không? Bể bị như vậy thì có phải rút nước ra setup lại từ đầu ko??
    Giúp em với nhá các bác b-(

2. thienlongxanh

thienlongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình cái j có sự sống là chết hết..................

ledoanhieu278 thích bài này.
  3. Lâm nemo

Lâm nemo Member

Thích đã nhận:
    30
    Không sao đâu bạn a!chắc là do hỏng bơm thôi,thay là được,và bổ sung thêm si sinh là xong......o có vấn đề gì.....

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    chúc mừng bác nhé, diệt hết đc đám tôm cua có hại =))

Thay máy bơm và kiểm tra điện coi còn bị rò ko rồi chạy nước tiếp bạn, ko sao đâu

5. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    may chưa thá cả ko thì đi cả bể nhỉ, ngày trước bể em cũng bị rò, cứ thò tay vào bể mà chân chạm đất là thấy tê tê, giật giật, em toàn phải đi dép mỗi lần thò tay vào bể, nhưng cá vẫn sống ngon, ko hiểu thế nào

6. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Hàng tung của thì mát là bình thường mà, VN ko có dây mát nên bể nào mà chẳng bị. Còn cá với tôm cua trong bể chết vì điện giật thì e chưa nghe bao giờ cả, chân bọn nó có tiếp đất đâu mà giật chết được, tôm cua chết do mới thả đá thôi. Đợt trước e có cái sưởi, sưởi chạy, chân ướt, dùng ống nước hút nước ra thay bể, nó giật cho hất tung cả ống tưởng chết. Thò bút thử điện thì đỏ gần bằng cắm vào ổ 220V

7. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bể bao nhiêu thiết bị như vậy, như ngăn lọc của em đã phải 5, 6 máy, trên thì sưởi, quạt luồng, đèn, toàn made in china thì làm gì chả rò điện, kinh nghiệm là em cứ đi dép cao su cho lành.

8. hoa.nguyendong

hoa.nguyendong New Member

Thích đã nhận:
    1
    chẳng cần phải setup lại .quan trọng là tại sao máy bơm ko chạy.rò điện ở thiết bị nào?

9. hoa.nguyendong

hoa.nguyendong New Member

Thích đã nhận:
    1
    hoan hô bác kinh nghiệm đầy mình,,,,,,,,,bái phục china nó đọc được bài này nó buồn lắm nhẩy

10. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    nick thế này admin có dịch ra được cũng ko dám BAN, hehe, chúc mừng bác có nick hay.

11. ledoanhieu278

ledoanhieu278 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bác, điện rò là do cái máy bơm bị chập, các thiết bị khác vẫn hoạt động bình thường. Hôm nay em đã thay cái máy bơm khác vào, đi chân đất thò tay vào bể ko bị tê tê nữa :)). Hóng cho nước ổn định rồi thả cá chơi tết thôi :)

Coral_Reef thích bài này.
  12. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Các vi sinh vật sống trên bề mặt và bên trong đá sống (tôm, cua, hến, giun...) có thể bị chết và khó có thể sống lại, còn vi sinh lọc NO2 bám trên bề mặt đá sống có bị chết thì bạn vẫn có thể bổ xung lại được, còn rong tảo tím trên bề mặt đá sống nhiễm điện chắc không vấn đề gì. Máy bơm của mình cũng có lần bị Hải Quỳ chạy lung tung bám vào bịt lỗ hút nước làm máy bơm bị cháy, chết hơn chục em cá, nhưng sau đó thay bơm mới và bổ xung vi sinh vẫn thả cá bình thường.