cấp cứu xin chi giúp

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi meocondihocvo, 17/9/08.

1. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    mình đang trồng lan ( LAN HỒ ĐIỆP)không hiểu sao khi mua cây con về thì nó trông mập mạp và lá trông xanh đẹp đến thế nhưng khi mua về nhà trồng thì cây nó cứ teo tóp dần và một cây lá vàng dần và đã chết còn hai cây.... trông rất còi cộc và chậm phát triển ...mình chẳng biết làm thế nào bây giừo mong mọi người chỉ giúp cách trồng laọi này ....xin chân thành cảm ơn rất nhiêu
    ....mong addmin đừng xóa cái topic này ..xin chân thành cảm ơn vì nó rất quan trọng với mình...người mới chơi lan lần đầu

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Bạn ko có hình rất khó đoán cây đang bị gì, bạn phải cho biết bạn trồng như thế nào, với giá thể gì độ sáng thế nào.... theo dự đoán cây bạn có 2 khả năng xảy ra, có thể do bạn trống thiếu nước, đặt cây nơi có nhiều gió, thậm chí là nắng nữa, trường hợp thứ 2 là ngược lại, cây bạn quá ẩm, cộng với chế độ phân bón có liều lượng cao dẩn đến hư toàn bộ rể, cây ko thể hấp thu được nước, và dinh dưỡng, chỉ sử dụng dinh dưỡng dự trữ trong lá, rồi héo dần chết, thông thường khi bạn mới mua về, trước đó nó được trồng ở vườn với điều kiện rất tốt, có thể là trong lồng kính, với giá thể rất giữ ẩm, như rêu ( dớn vàng) với chế độ tưới sương mù, nên có độ ẩm trong chậu rất tốt ko bao giờ thừa ẩm, cộng với phân bón, chất kích thích sinh trưởng .. hợp lý cây phát triển rất mạnh, có lá rất to, nhưng đôi khi cây vẩn còn nhỏ, khi mới mua về những ngày đầu còn dinh dưỡng trong giá thể, cây vẩn còn phát triển thêm chút nữa tương đối nhanh, khi đã qua giai đoạn này cây bắt đầu đứng lại, để thích nghi với môi trường mới, rất dể bị bệnh, thông thường mới mua về nên để trong chổ mát, trước khi ra vườn, cho cây quen dần khí hậu mới, và thậm chí thay giá thể khác cho cây, nếu ta ko thể đảm bảo được, giá thể trồng ban đầu ko làm thừa nước với cách tưới của mình, thông thường giá thể nguyên thủy hay được xử dụng là rêu, như đã nói trên, rất dể thừa ẩm gây chết cây, củng như lưu trử lượng phân bón, ko thể rửa cây được sẻ bị thừa ẩm, trong điều kiện tưới của mình... đó là một trong những nguyên nhân, khi bạn mua lan hồ điệp mới về, nhất là lan cấy mô được nhập ngoại , bạn nên kiểm tra lại xem mình trồng như thế nào

Last edited: 17/9/08
  3. Song Dai

Song Dai Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn! Lúc trước mình cũng rơi vào trường hợp như bạn, lúc mình mới bít chơi lan. MÌnh có 1 chút kinh nghiệm để bạn tham khảo, nếu có gì mong diễn dàn góp ý thêm.
    lúc mới mua về thường HĐ được người ta chăm sóc kỹ như bón phân tưới đầy đủ, nên khi về nếu bạn k bón phân thì cây sẽ ốm yếu đi và một phần do thiếu nước nếu trồng bằng than bạn nên tưới thường xuyên vào những lúc nắng. Bạn không nên để HĐ ngoài nắng wá nhìu nó k thích nắng nhìu đâu. Bạn nên tưới phân 30-10-10 1 hoặc 2 lần/ tuần nhưng tưới loãng thui nghe. Có vài ý với bạn. Chúc lan của bạn chóng lớn, nhìu hoa...
    vutruong_jang@yahoo.com ( Cần thơ)

4. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    to meocon

Bạn có vẻ nhu ko duợc may mắn lắm khi trồng lan? Hồ điệp thật ra rất dễ trồng. Hiện tuợng cây vàng lá và chết có thể do bạn tuới nuớc, phân quá nhiều, bô rễ cây bị úng nuớc, thói dẫn đến cây chết. Quan trọng nhất bô r­ễ cây phải thật thoáng, khi mua cây về bạn phải tuớc bỏ hết phần rêu bô rễ cây bám vào truớc đó. Nếu ko chính phần xơ rêu này giũ nuớc khi tuới nhiều làm thói rễ cây. Bạn phải làm lại, nhấc cây ra khỏi chậu, bỏ hết phần rêu bám quanh bô rễ truớc đó, cắt hết phần rễ thói đi trồng lại. Bên duới chậu để than củi, đặt phần bô rễ cây lên, sau đó phủ 1 lớp than củi nhỏ hơn, cuối cùng phủ phía trên cùng lớp rêu mỏng để giũ ẩm. Hồ điệp phát triển quanh năm, nếu chăm sóc tốt vẫn kịp có hoa Tết đó.

5. Mr.president

Mr.president Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đoán chắc bạn để lan ở chỗ nắng rùi, nên mới bị vậy
    nhà mình có 3 cây lan, để ở ngoài sân, nhưng cứ hum nào trời nắng quá là mình lại mang nó vào nhà tắm để, tối lại bê ra để hứng sương, nên giờ cây phát triển tốt lắm lá ra um sùm luôn
    1 ngày mình phun nước vào cây 2 lần. chỉ phun chứ hok tưới

6. meocondihocvo

Thích đã nhận:
    48
    đúng rồi mình treo nó ngoài vườn trước sân nhà dưới giàn thiên lý...nhưng mình đã chủ động cho chậu lan hồ điệp nằm dưới chậu lan đai trâu tức là mình nối chậu lan hồ điẹp vào đáy chậu lan đai trâu để khi nắng thì chậu trên sẽ che được nắng cho chậu dưới ...mình trồng nhưng chỉ thứ 7 hay chủ nhật mới về đuợc quê chăm sóc cho nó ....mỗi lần về ra ngắm mấy cây hoa trồng khoái lắm tuy nó mới ở giai đoạn đầu tức là chúng nó(mấy cây hoa) đang ra rễ thôi.....mình vừa chết cây thứ 2 rồi hy vọng cây còn lại sẽ sống vì cây còn lại khi mình đọc được ở trên mình đã về quê và bỏ ngay cái rêu cũ vẫn còn nguyên khi mua về thay vào đó là bảo mẹ mình mua ít than củi ngoài chợ về cho vào chậu ...trước khi cho mình nghe nói không biết đọc ở đâu mình đã cho vào nồi nước đun cái than củi đó một lúc cho sôi kỹ rồi đem ra ngâm nước vôi trong pha loãng trong nước tới khi than chìm xuống mới đem trồng mất có từ trưa tới chiều ...có mấy tiếng thôi mà than đã chìm hẳn xuống đáy chậu rồi ...mình cho vào chậu trồng....mình nghe nói than để ngoài trời lâu nó sẽ đọng muối trên than nên mình thấy đem đi luộc than rất hợp lý nó sẽ làm tan muối trong than và ngâm than trong nước vôi trong pha loãng chắc là để phòng nấm hay diệt một số loại nấm mốc gì đó ...nói chung là phòng bệnh...hy vọng cây còn lại sẽ sống...mua 3 cây về trồng đâu có rẻ....10 000d một cây con bé tý......với túi tiền sinh viên thì đó cũng là hoang phí thấy mấy thằng bạn mình nó cứ bảo là điên thật đi mua mấy cây bé tý về trồng ko biết sống chết thế nào ...nhưng mình thì thích trồng từ bé khi nó lơn lên mới cảm nhận đuợc sức sống của nó .....đó mới thấy vui ....bạn nhỉ.....chán quá mua 3 cây thấy chủ bán hoa bảo đấy là 3 màu hoa bây giờ còn mỗi màu ko biết nó là màu gì nữa...~X(

7. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    to meocon

Sinh viên mà mê lan là hay lắm đó. Hồ điệp theo tài liệu khoa học thì có tới hơn 1.200 loài. Bạn có thể nhìn lá để đoán màu hoa. Nên mua loại có tù 3 lá trở lên và đã cho hoa môt lần rôi thì cây khỏe đỡ phải chăm sóc nhiều. Sau Tết tù tháng 2-3 âm lịch loại này sẵn và nguời ta bán rẻ thôi. Hô điệp chỉ chịu 30% nắng thôi, có nghĩa là phải luôn trông trong bóng mát, tránh ánh nắng trục tiếp. Lan cũng không chịu đuợc mua nhiều vì có thể thôi đọt và rễ nên trông phải che mua.Hô điệp ăn phân bón nhiều, bạn nên mua loại 20-20-20 phun đều quanh năm, luợng phân bằng 1/2 huớng dẫn và môi tuần tuới 1 lần. Truớc Tết khoảng 2 tháng, lan cần để lạnh ở 15 độ C thời gian 1 tháng để kích thích mầm hoa, có thể để lan trong nhà có điều hòa nhiệt độ.

8. hoahongxukhac

hoahongxukhac Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ điệp đã thuần thì chịu nắng tốt lắm có thể chịu được 80% nắng nếu đủ độ ẩm. Tôi có mấy cây treo dưới dàn cây trước nhà có lúc nắng chiếu trực tiếp luôn vì giàn cây nhà tôi thưa lá. Mèo con hay đi vắng có thể trồng bằng dớn để giữ ẩm. Cây mới mua về đừng tưới phân ngay, chỉ nên tưới nước lã và nước chè pha loãng thôi bạn à.

9. meocondihocvo

Thích đã nhận:
    48
    mail from: meocon
    rcpt to: son dao
    mình ko hỉu bạn bạn nói hay lắm đó là thế nào ...sở thích mà ...:D