cap cuu !!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lamtacvn, 21/5/06.

1. lamtacvn

lamtacvn Member

Thích đã nhận:
    0
    may anh chi oi con ca La Han cua em moi mua ve duoc 4 bua to khoang 3 ngon tay. May ngay dau no hoi nhat, nhung may ngay sau no sung lam .Tu nhien den ngay thũ no nhat lai , boi loan xa, vay no bi troc ra hinh nhu xuat hien con cham mau trang, ko biet bi benh gi mong anh chi chi gip cach chua benh nhanh dum em . de ko ca cua em die mat:crying:

Mấy anh chị ơi, con cá la hán của em mới mua về được 4 bữa to khoảng 3 ngón tay. Mấy ngày đầu nó hơi nhát, nhưng mấy ngày sau nó sung lắm. Tự nhiên đến ngày thứ 4 nó lại nhát, bơi loạn xạ, vây nó bị tróc ra, hình như xuất hiện con chấm màu trắng. Không biết bị bệnh gì mong các anh chị chỉ giúp cách chữa bệnh nhanh dùm em để không cá của em die mất.
    Sửa bởi Chaulhan

2. Chep_Nhat

Chep_Nhat New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em bac lên cao quý mua thuốc đi, hỉnh như nó bị nấm ,còn mấy bác thi thấy sao

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Có lẽ vì nó hoảng sợ gì đó, bơi loạn xạ va quẹt vào các vật dụng trong hồ nên bị tróc vây. Bạn tạm thời lấy giấy báo che kín hồ lại, đừng cho ăn nữa trong 1-2 ngày, bỏ nhiều muối một chút từ từ nó khỏi, khi nào thấy nó mạnh dạn hơn và "xin ăn" thì gỡ báo ra từ từ. Có điều bạn phải đảm bảo nguồn nước tốt và hệ thống lọc ngon lành thì cá mau hồi phục.
    Trường hợp trên mình cá xuất hiện nhiều đốm trắng là cá bị nấm, bạn ra tiệm mua lọ thuốc trị nấm về cho nó ngâm 2-3 ngày là hết.

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì cá của bạn bị nắm trắng cá của mình cũng từng bị như vậy, bạn nên lấy giấy báo che bớt lại và bỏ thêm mưối vào hồ để trị bận nấm trắng và giúp cá hời phục lại sức khỏe khoảng một tuần sau là cá sẽ khỏe lại hà. Trong thời gian chữa trị nếu cá có đòi ăn thì ta cũng không nên cho ăn vì sau khi ăn no thì nó lại nhát như cũ. Bạn nên hạn chế dùng thuốc vì lạm dụng thuốc sẽ làm cho cá bị đen, chúc bạn thành công

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cá bác chạy loạn thị như thế chắc là bị steet đó , đừng làm kích động nó nữa , bỏ muối hột vào trị nó or cho xanh metylen vào ngâm trong vòng 15 phút , nhớ che kín hồ lại nhe bác

6. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi hì hì ....., các bác dân Pro, nuôi cá siêu rồi nên không gặp mấy trường hợp noob giống bọn em. Xin báo cáo con cá của em bị tình trạng y hệt. Buổi chiều tối và sáng sớm nó sẽ bơi loạn xạ, rất nhát, lúc trưa và tối muộn 8-9h sẽ rất xung. Đặc biệt sau khi thay nước thì nó sẽ nhát khoảng 1/2 ngày, khi đó đốm đen trên người chuyển thành trắng giống bị ghẻ vậy. Em chữa bằng cách để nó đói 1 chút, rồi thả cá trâm cho nó rượt theo, khoảng 2-3 tiếng sau là no lại như cũ

7. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hee tui lấy nilong đen bao quanh gần hết hồ, chừa lại chút (để có ánh sáng cho cá nó thấy đường ăn ấy mà), giảm khẩu phần ăn của ku cậu xuống, sau 2 ngày ku cậu xung lên thấy rõ, giơ ngón tay vào là cu cậu bụp ngay:applause:

Nhưng cái bệnh lên sọc dưa thì vẫn không chữa được, nó chỉ đỏ 1 tí ờ phần bụng và gần mang thôi =(( ai có cao kiến gì chỉ thêm giùm với, cá của tui cỡ hơn 2 ngón tay

8. huyduc

huyduc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn không cần phải lo lắng làm gì cả ? Vì theo tôi nghĩ cá lahan khi lột màu hay bị sọc dưa lắm ( Giống như con người tới tuổi dậy thì đó mà ) thời gian sau nó sẽ hết thôi ( Khoảng 02 tuần )Các bậc cao nhân thấy thế nào....

9. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng nghĩ như thế đó mình mới bị cách đây vài ngày nè ,cá nó xuống màu rõ rệt và mấy khỏng đen xuát hiện rất nhiều hầu như là gần hết con cá ,bác ra tiệm bán cá mua thuốc trị nấm và lấy 1 thùng nhỏ (vừa đủ con cá) cho nhiều muối vào mặn hơn hoặc y chan như nuớc biển vậy bạn bỏ con bị nấm vào lấy ra liền đừng để lâu quá để lâu quá nó se thánh cá ướp muối đó nha.trước tiên bạn phải thay nuớc trước rùi làm theo cách này mình cũng được chỗ bán cá chỉ dạy như vậy đấy thấy cũng hữu hiệu lắm qua ngày sau nó bớt và sau nữa là ko còn nấm trắng trên người nữa chúc cá bạn mau cjho1ng hồi phục lấy lại phong độ ngày nào.