CẤp CỨu ! ! !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bayk, 22/9/06.

1. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá mình tối qua đang vui vẽ ủi đá chơi thì tự nhiên vẩy mạnh đuôi phóng một cái thì nằm lật bụng lên và thở thoi thóp,không bơi lội nữa sờ vào thì thấy thân bị cứng ra,mình đã rút bớt nước và cho thở oxy bỏ một nắm muối và thuốc trụ sinh vào nhưng đến sáng nay vẩn không tiến triển gì cả thấy em thở hơi yếu lắm chắc không qua khỏi quá, các anh em có cách nào giúp mình với. Xin thành thật cảm ơn.
    hình trước khi bị tai nạn
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Và hiện nay
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hic....có khi nào nó bị giun kim chui vào mang k?Bác thử tăng thêm muối xem sao?????Có vẻ nó mệt wá rùi!!!E k biết giúp bác bằng cách nào nữa!!!!!

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    1- Đầu tiên bạn cần làm là bắt cá lên bóp nhẹ môi dưới cá để cá há miệng ra và nhìn vào đó xem có sỏi hay dị vật trong đó không, nếu có thì lấy panh gắp ra ngay.
    2- Rút mực nước tối đa ( Cao hơn chiều cao thân cá khoảng 5cm)
    3- Tăng nhiệt độ khoảng 31 độ ổn định.
    4- Tắt hết các loại máy lọc.
    5- Bật tối đa công suất máy sủi.
    6- Tắt đèn đi cho cá đỡ tập chung và nghỉ ngơi.
    7- Bỏ thuốc con nhộng màu nâu vào
    8- Thêm cho nó chút muối
    9- Bạn ngồi cạnh nó và cầu trời khấn phật cho tai qua nạ khỏi.
    Con cá đẹp quá, ccó gắng nghe bạn.
    Chúc cá bạn nhanh khỏi bệnh.

4. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    công nhận cá đẹp thât đấy anh nhưng bị như vậy tội nghiệp thật.Theo như anh mô tả thì rất có thể nó đã nuốt sỏi vảo rùi đó.Anh mau làm theo lời anh GHT đi chứ để nó die uong lắm á.Chúc cá anh mau lành bệnh.MÀ anh ơi cho em hỏi thuốc trụ sinh là thuốc gu vậy anh ?công dụng của nó là gì vậy?????/
    @GHT :Anh ơi cho em hỏi,anh nói bỏ thuốc con nhộng màu nâu vào là thuốc tên gì vậy anh?nó có công dụng gì vậy?

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    À thuốc đó có công dụng chữa bệnh nấm cho cá nhưng tác dụng phụ của nó là cho cá hồi phục nhanh đó mà, dạng viên con nhộng màu nâu, ruột màu xanh, pha vào nước có màu vàng xanh. Thuốc này nhiều thuốc rỏm bán trên thị trường lắm, khoảng 8-9k 1 viên.
    Thuốc trụ sinh mình chưa nghe nói đến.

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cá đẹp quá !
    Tội nghiệp nó, thỉnh thoảng bạn lại bắt nó lên, thổi mạnh vào miệng nó (hô hấp nhân tạo), con cá sẽ khá hơn đấy.
    Chúc cho chú cá sơm bình phục !

7. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @GHT :cám ơn anh nha!Vậy em phải mua về một viên cho cá mới được,mấy chú cá nhà em(mấy con bị bệnh mà em hỏi anh đó)chắc cần loại thuốc này.Cám ơn anh nha

8. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    lạ quá thật ko hiểu nổi thế nào ! phài chăn là 1 đại dịch sắp sữa sảy ra!

9. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    trời ơi !! tiếc con cá quá.
    chắc nó tông vô thành hồ hay gì đó mạnh quá mà gãy cột sồng rồi cũng nên.??, hi vọng không phải vậy.nam mô a di đà phật mong cho con cá qua khỏi.

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Keke,cách này chỉ áp dụng cho những sinh vật thở bằng phổi thôi Công ơi,đã bị như vậy rồi còn vớt lên vớt xuống thì nó "đi" còn nhanh hơn.
    @Bayk:Trên 4r cũng đã có nhiều anh em có cá bị như vậy,đa số thuờng là do cá bị hốt hoảng phóng đi(có thể do tắt mở đèn hồ đột ngột,do cử động của nguời đúng xem,bị vật sắc nhọn trong sỏi đâm vào...),khả năng phục hồi không cao....

11. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn các bạn tình trạng cá hôm nay vẫn chưa có tiến triển gì vẫn nằm một chổ , lưng cong lên , thở chậm rãi đuôi và kỳ bị rớt màu ,bây giờ màu trắng loan lổ, khám nghiệm kỷ chấn thương thì thấy bị chấn thương sọ não móp một lổ một bên đầu . Cho hỏi hiện nay nước thấy dơ quá có thay được không ? Tương lai ? ? .....

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá bị đâm đầu vào đâu đó trong lúc đùa nghịch rồi[-( , vậy là 1 con cá đẹp bị trấn thương sọ lão roài:crying: , bạn có thể thay 10% mỗi ngày điều trị bệnh, nếu lâu không thay thì thay 20% luôn nha, kiểu này lại ướp thuốc roài chứ gì:confused: ?

13. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ---- Hic tội nghiệp bác quá :(( , nhưng theo em tỉ lệ cao nhất có lẽ là nuốt sỏi rồi. Nếu chuyện không may xảy ra bác có thể hy sinh mà khám nghiệm tử thi để tìm ra nguyên nhân không ( ý kiến cá nhân thôi xin bác đừng giận ). Chúc cá mau hồi phục

14. Thanhliem

Thanhliem Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc trước mình cũng có 1 em Kcplt bị gống bác vậy đó . Buổi tối hôm đó cá vẫn khỏe mạnh bình thường , nhưng sáng hôm sau cá bị bệnh giống như cá của bạn vậy . Nó bơi ngửa không à , nó trông rất mệt . Nhìn bụng cá thì thấy hơi to , mình cho uống thuốc chống sình bụng mua ở Cao Quý nhưng cá vẫn không khỏi . Hôm sau em di.....Theo mình là cá chắc nuốt nhằm viên sỏi đó . Hồ mình cũng rải sỏi giống hồ của bạn . Bạn nên làm theo chỉ dẫn của bác GHT xem sao

15. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Như vậy là đã 1 tuần trôi qua ,tình trạng cá hiện nay vẫn nằm 1 chổ ,khi thấy người thì lúc lắc đuôi mắt hướng nhìn người như kêu cứu nhìn rất tội nghiệp ,không biết có cách nào chữa trị không mấy bác ? và có hy vọng gì không chứ nằm 1 chổ không ăn uống thì làm sao qua khỏi con trăng .....

16. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cá của bạn đã bị hiện tượng sống'' Đời sống thực vật'' bán thân bất toại rồi, nó sẽ sống 1 thời gian nữa rồi sẽ kiệt sức mà chết vì không ăn được

Lý do cá đã đâm mạnh vào hồ, làm thụn xương, mình cá sẽ bị cong lên, trường hợp này xem như cá đã bị liệt rồi đó, thường thì cá chỉ sống thêm được 1 thời gian thôi, rất ít cá còn sống, nếu sống thì mình sẽ bị cong và có kiểu bơi không đụng hàng

17. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    mình có 1 ý nầy cho bạn để thử cứu con cá đẹp đáng thương .bạn để nước cao hơn thân Cá 1 tấc.để oxi vào & cấm sưởi 32% mua thuốc của nhật (JAPAN) ngói màu bạc có hình con 3 đuôi & Chép màu đỏ bỏ thuốc vào ngâm, lấy tấm kính ngăn cho thân cá đứng lên đừng để cá nằm ngan thì sẽ bị liệt luôn không bơi lại được.mổi ngày bạn cho cá ăn thịt tép nhỏ thì hy vọng nó sớm thoát khỏi cơn bệnh tật .

Last edited: 30/9/06
  18. levancuong83

levancuong83 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã tìm kiếm người có cá bệnh như mình mà không ra, nay tôi xin chia sẻ với bạn.
    Tôi có 3 con rồng đỏ, thoạt đầu nuôi kô bị gì mạnh lắm lại sung nữa, 1 lần tôi thay nước kô hiểu sao do sốc nước hay gì đó, hay cho ăn cũng chẳng rõ. đột nhiên cá gặp mình là quay tròn, ngã ngữa sợ lắm, tưởng nó chết, đợi 1 hồi cá bình thường lại. Một lát sau, mình quay lại cho nó ăn, nó quay tiếp chán lắm cứ như thế làm hoài, bắt nó ra làm đủ nọi cách thuốc muối gì cũng ko khỏi. Rồi tôi bắt con khác bỏ vào tưởng làm cho nó sung hơn, con mới bỏ vào cũng bên luôn. Tôi sợ bị lây khi con đó chết tôi đổ hết cá con cho ăn hay gì cũng đổ rửa sạch hồ.
    Tháng sau tuyển nhiều con khác đẹp cực kỳ, tưởng vậy là xong nuôi cũng được 1 tháng hiện tượng đó lại tiếp diễn kỳ này phải nhờ đến mấy huynh trong diễn đàn thôi.
    Sợ nhất là ko có thuốc chữa buồn lắm. Cá cưng mà. Chán thật. HU....HU....:crying:
    Ai có phương thuốc gì hay giúp tôi với. Cảm ơn nhiều lắm.