cấp kíu .neon nó bị nấm rồi nổi mụn bọc

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi violet1411, 1/7/07.

1. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tình hình là mấy con neon nhà em nó bị nấm trắng .em trị bằng Flagin mấy ngày mà không hết .có 1 con nó bị nổi cái mụn bọc ở đầu nhìn ghê lắm em bắt ra .cho muối vào mà nó cũng ko hết, bây giờ người nó mụn tùm lum .hôm nay lại thêm 1 con nữa bị mụn bọc .1 con đốm đốm. Trong khi mấy con mũi đỏ và..mấy loại khác thì không thấy gì cả.em tính cho Tetra vào nhưng không biết có ảnh hưởng tới cây không .(những con này nuôi lâu rồi, em mới mua thêm có 1 con bút chì ngoài tiệm thôi.):crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bạn quan sát kỹ, Neon bị nấm hay bị chấm trắng.

-Bị nấm: dùng thuốc có Methylenblue, Đọc hướng dẫn sử dụng khi mua

Bị chấm trắng: Ichthyophthirius multifilis
    -Dùng thuốc: Malachitgreenoxalat, đọc hướng dẫn sử dụng khi mua.
    -Dùng muối và nhiệt độ: thay 60% nước, tăng nhiệt độ từ từ, mỗi giờ tăng 1°C đến mức 30-33°C, kéo dài 48h. Muối cho từ 3-4 lần đến khi đạt 1g/12l (nồng độ 2g/10l sẽ ảnh hưởng nặng đến rong), kéo dài 24h
    Trong quá trình điều trị, cung cấp đủ dưỡng khí cho cá (dùng sủi). Sau 8 ngày tăng nhiệt độ thêm lần nữa diệt mầm bệnh.

Khi Neon đã bị bệnh, rất khó cứu. Bạn xem xét kỹ nên tiến hành điều trị hay loại bỏ số Neon này

Last edited: 1/7/07
  3. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Anh cho em hỏi thêm về vụ này với..Neon nhà em bị chấm trắng và lây cả sang kiếm Nhật (Tàu) và cũng đã "bỏ ta ra đi như những dòng sông nhỏ"..Bây giờ chỉ còn lại 2 đôi ne-on đen là còn sống. Trước đó em đã trị bằng erythromycin và metromidazol và thuốc nấm của Mỹ, em không nhớ tên (vỏ nâu đỏ, bột màu xanh lá cây). Tình hình bây giờ thì có vẻ ổn, trừ những con đã chết thì cá đã hết chấm trắng..hôm qua em cũng đã thay 60% nước rồi..như vậy liệu đã loại hết mầm bệnh và bắt đầu cho thả cá mới vào được chưa ? Ah,trong quá trình điều trị em không tăng nhiệt độ và không dùng muối..nhiệt độ nước lúc nào cũng giữ ở 30 độ..

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Tên thuốc là Fungus Cure ! Theo hướng dẫn của nhà sản xuất thì ta nên duy trì thuốc 48 h , sau đó thay 50% nước và bổ xung một lần thuốc nữa thì ít nguy cơ tái nhiễm nấm ! Cá khỏe lại nhanh chóng nếu ta phát hiện sớm và chữa trị sớm !

Last edited: 2/7/07
  5. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Liều lượng thế nào hả bác...tại em thấy ở hàng nó ngâm bao nhiêu thuốc, phải gấp đôi liều khuyến cáo...em tuân theo hướng dẫn của thuốc thì không hết hẳn, bắt đàn mới vào thì chết hết nên bây giờ em không biết phải làm gì cho hết nấm...các bác giúp em với..

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Trước khi thả cá mới, bạn nên khử trùng bể đã bị nhiễm mầm bệnh. 50ml H2O2(30%)/100l-kéo dài 24h. Hoặc Kaliumpermanganat (KMnO4), đổ vào đến khi nước bể chuyển qua mầu tím-kéo dài 3 ngày, sau đó thay nước nhiều lần đến khi hết mầu.(trong quá trình này không được có cá hoặc cây trong bể)

7. joeystimmer

Thích đã nhận:
    14
    Em xin cảm ơn....nhưng mà có cách nào hạn chế mầm bệnh tốt mà không phải bỏ cá và cây ra ngoài không ạ ? Vì em cũng không phải dân chuyên nghiệp mà bận quá nên không trồng lại bể được...hihcihic...buồn quá...