Carophyll , Thực hư một loại thuốc giúp tăng màu!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi h2onhatrang, 12/3/07.

1. h2onhatrang

h2onhatrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Tình cờ mình được 1 anh bạn là ngành nghiên cứu nuôi trồng thủy sản cho một ít thuốc mà anh ấy gọi là Carophyll. Anh ấy bảo nó sẽ giúp cho mấy chú nhóc nhà mình lên màu sắc đẹp hơn. Anh ấy cũng không wên hướng dẫn cho mình cách trộn thuốc cũng như liều lượng vào thức ăn cho các chú nhóc nữa
    - Mình đang thí nghiệm thử (Được 03 ngày rồi) và đang hổi hộp chờ kết quả. Nhân tiện mình mở chủ đề này để các pác bình loạn cũng như nêu rõ công dụng của lạo thuốc này.
    - Nếu có tác dụng phụ hay sau khi hết cho cá ăn lại này cá có xuống màu không.
    - 1 số hiểu biết ít ỏi về Carophyll: có rất nhiều loại
    + Carophyll pink : kích thích tố (Vitamin) giúp tăng sắc tố hồng cho vật nuôi
    + Carophyll red : kích thích tố (Vitamin) giúp tăng sắc tố đỏ cho vật nuôi
    ... (Vàng , xanh)...
    - Loại của mình theo anh ấy nói là loại Pink 10%. Mình trộn vào tép tươi lột vỏ, chú tép đỏ lên rất đẹp
    Các pác tiếp tục góp ý thêm nhé. Biết đâu loại này co công dụng hữu ích cho anh em. he he....

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Dưới góc độ kỹ thuật, rất mong được mọi người mạnh dạn góp ý.

3. ruan

ruan Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao bác không hỏi ông bạn bác xem có loại thuốc nào kích đầu, châu, màu... gì không, hay là những chất tương tự thế có trong loại thức ăn nào? những người pro tronbg ngành hy vọng họ biết đó.

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Xuống màu .....Vâng đúng đấy thử trên la hán rồi đây , kết quả bước đầu khả quan nhưng một tuần ko cho ăn thì xuống như xưa ngay ...đôi lúc nổi sọc nữa ( con KCPLT) , vì thế giờ đây mình không thích có thể nói là không muốn cho cá ( nói chung) sử dụng thước ăn viên là vậy đó ....NÓi theo ý kiến thôi nha , vì có nhiều loại thức ăn giúp cá lênh màu nhưng có xuống hay ko mình ko biết , lúc trước trên cá dĩa có sử dụng loại ASTAXANTHIN cũng vậy đó , ...có lẻ hơi lạc đề nhưng CÂY VỚI CÁ viết những dòng chia sẽ này với tâm trạng ko vui chút nào đâu .

5. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em không rành lắm, nhưng em cho La Hán và cá thủy sinh ăn thức ăn Đông Lạnh của Cá Đĩa, màu đỏ, chổ Lưu Xuân Tín sản xuất, cá có lên màu đỏ đó mấy bác... Tức cười lắm, mấy con không có màu tự nhiên đuôi lên màu lấm tấm đỏ. Đặc biệt, tôm, tép cũng lên màu, mà ban đêm, tôm tép lên màu đỏ, còn ban ngày thì ít hơn...

6. h2onhatrang

Thích đã nhận:
    0
    ... vì thế giờ đây mình không thích có thể nói là không muốn cho cá ( nói chung) sử dụng thước ăn viên là vậy đó ....

-Cái này là hoá chất (dạng bột như "heroin" vậy) chứ không phải thức ăn bạn à, chỉ trộn với thức ăn tươi sống với hàm lượng rất thấp. 1/2 muỗng cà fên với 1/2kg thức ăn tươi sống bạn à.
    - Nghe các bác nói vậy, mình cũng hoảng nên có gọi điện hoải lại thì đây là 1 loại vitamin sử dụng trong nuôi trồng thủy sản chứ không phải thức ăn.
    - Các pac tiếp tục cho ý kiến nha ...

7. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cai thuốc đó minh2 nghe nói nhiều! nhưng mình nghe lấy focmooc( cái tên ko bít d8úng ko) trộn với thức ăn cho cá cũng lên màu nữa, ko bít đúng ko nữa? nó dạng dung dịch, mình lấy ngăm cá nhỏ 1 muỗn cafe 10 lít nước.... trong 1 giờ con cá out luôn... hic

8. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá đã có sẵn sắc tố nào đó (ví dụ là màu đỏ) thì khi cho ăn loại carophyl đúng màu đỏ thì cho dù một thời gian sau nữa k cho ăn nữa cũng sẽ k bay màu (nếu có thì cũng rất ít) còn nếu ngược lại thì sẽ bay màu rất nhanh và rõ..đó là kinh nghiệm của mình khi dùng loại này trên cá dĩa...mong mấy bác tiếp tục đóng góp ý kiến.

9. funfish

funfish Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Thuốc giúp lên màu cho cá quả thật là một đề tài được nhiều người quan tâm, tuy nhiên tìm cho được thuốc an toàn và hiệu quả là cả vấn đề.Carophyll (ASTAXANTHIN) đã được đề cập nhiều trước đây trên diễn đàn ( trong topic Cá rồng của Moneyless). Theo thông tin nhà sản xuất thì Carophyll là chiết xuất tự nhiên từ thực vật ( tảo huyết tố, nấm mực..), là tiền chất của Caroten ( vitamine A), KHÔNG TÁC DỤNG PHỤ, được dùng làm chất lên màu cho ngành chăn nuôi thủy sản ( cá hồi, tôm...) để tạo màu đỏ hồng.Tuy nhiên thuốc có tác dụng phụ lâu dài hay không trên vật nuôi( như sinh sản )thì chưa thấy ai đề cập đến. Bản thân tôi có áp dụng thử cho Cá Dĩa (MALLBRO) thì chỉ sau 1 thời gian ngắn (01 tháng ) thì cá có màu đỏ rực rỡ, khi đẻ trứng cá cũng đươc nhuộm hồng!!!! tuy nhiên do sợ hậu quả lâu dài nên không tiếp tục xài, cá vẫn giữ được màu đỏ mặc dù ngưng thuốc khá lâu (05 tháng). Các bạn có kinh nghiệm nào khác về thuốc này thì chia xẻ thêm.

Last edited: 12/3/07
  10. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    một số loại cá dĩa (như malboro) thì đẻ trứng có màu hồng mà bạn, không phải do ăn carophyll đâu...nếu bạn thấy trứng có thể nở thành con được thì theo mình có thể kết luận thuốc không ảnh hưởng đến việc sinh sản của cá...kinh nghiệm của mình với loại thuốc này chưa nhiều nên rất mong nhận được ý kiến của mọi người..thân chào!!

11. funfish

funfish Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá Malbro của tôi nếu ko ăn thuốc thì trứng có màu Trắng bình thường, đợt trứng được nhuộm hồng ko nở được nên mới đáng ngại ( có thể do nhiều nguyên nhân khác..)

12. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác ơi em xài gồi ok lắm nghen cố duy trì đi bảo đảm đẻ vẩn được nhưng ôi thôi màu thì super red bác ạ

13. h2onhatrang

Thích đã nhận:
    0
    Sau khi ngưng xài cá pác có xuống màu không vậy? Tôi sợ nhất cái zụ này chứ đẻ hay không tui hỏng wuan tâm....

14. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình nghĩ đây là một vấn đề rất hay mong các bạn có kinh nghiệm chia sẽ thêm với anh em!

15. funfish

funfish Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu ngưng hẳn thuốc thì sẽ xuống màu, vì chất này đào thải dần qua phân( phân cũng nhuộm đỏ), tuy nhiên xuống màu lâu hay chậm tùy thuộc vào liều lượng thuốc, thời gian sử dụng( dài , ngắn) và chủng loại cá..

16. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng đó bác vì đây chỉ là loại thuốc nhuộm cơ mà thôi như thuốc nhuộm tóc vậy từ từ sẻ mất tác dụng nhưng khi bổ sung trở lại thỉ sẻ nhanh hơn lúc ban đầu

17. deleted

deleted Member

Thích đã nhận:
    0
    Các loại thực phẩm khô có tính kích màu nhanh chóng luôn đi kèm những mặt hạn chế của nó,ví dụ nếu sử dụng trong một thời gian dài liên tục,rất có thể nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp lên khả năng sinh sản của cá,hoặc có trường hợp tạo ra hiện tượng bộc phát màu sắc một cách mạnh mẽ,nhưng sau đó cá có thể bị suy kiệt,và vòng đời bị rút ngắn một cách nhanh chóng,nó cũng không đơn giãn là cho ăn thì có màu,không cho nữa thì bình thường trở lại,luôn luôn có 2 mặt của 1 vấn đề,việc cân nhắc có nên quyết định dùng hay không là tùy thuộc ở bạn.

18. trangcat

trangcat Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi các bác!
    Món này hay đấy, em có nuôi cá chép vàng nên rất muốn thử. Không biết có thể mua được ở đâu, mong các bác chỉ cho với.
    Thanks!

19. funfish

funfish Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu trangcat muốn chuyển cá chép màu vàng sang màu hồng đỏ mới sử dụng thuốc này, hơn nữa thuốc chỉ hiệu quả chỉ đối với một số loại cá, riêng đối với cá chép thì chưa nghe đề cập đến...

20. trangcat

trangcat Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy cũng tốt mà, nếu chưa có ai thử thì mình sẽ thử. Vì em nuôi nhiều và có các màu kể cả màu trắng nên nếu cần thì nuôi riêng vài chú để thử thì đâu có sao. Nếu bác biết nơi cung cấp thì chỉ giùm nhé.
    Thanks!