cát biển sống cho nền hồ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cangua, 15/8/07.

1. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trong hồ san hô lọc tràn có cần thiết phài rải dưới nền hồ các đá san hô vụng không các bạn , mình thấy rải san hô thì sau 1 thời gian rêu và các chất thải của cá lắng lại làm hồ cá dơ thêm vá nhìn không đẹp mắt ,
    nếu rải san hô nền vì lý do tạo môi trường cho vi sinh sống thì ở hồ lọc đã có nhiều vụn san hô rồi !!
    mình có thể rãi nền hồ bằng cát biển sống được không vậy ? nhìn hồ với nền cát đẹp tuyệt vời hơn , ???
    mình thấy một vài thông tin nói có thể làm nền hồ bằng cát , nhhưng sao mình thấy đa số nền hồ cá là đá san hô ? có môt số thông tin thì nói không nên làm hồ bằng cát ?? mình cũng không biết thế nào ?
    các anh em nào có kinh nghiệm lót nền hồ bằnng cát hay khong lót gì mà cá và san hô sống thành công không vậy ? xin chỉ giúp ,

2. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn lót hồ bằng cát trắng hay san hô vụn gì cũng được,nếu kết hợp 2 cái đó thì đẹp lắm!!!!
    Nếu sỏi bạn để lâu bị đóng rêu thì bạn vệ sinh nó thôi,cũng đơn giản mà!!!
    Bạn nên lót hồ bằng san hô để nó giữ độ pH cho hồ!!!

3. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh cứ suy luận từ thực thế thôi đáy biển toàn cát làm gì có san hô vụn đâu. Nếu như đáy rải san hô mà kg dùng lọc đáy thời gian đầu có vẻ ổn nhưng về sau liệu các chất thải của cá lắng xuống thì anh sẽ giải quyết ra sao? Chính nguyên nhân đó sẽ làm cá nhiễm bệnh đó anh ah.
    @TanDaiDuong-HCM: San hô để giữ PH bằng cách lót dưới đáy? mình mới nghe tới vụ này lần đầu đấy bạn có phương trình hóa học nào giải thích cho việc này kg?

4. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mình cũng nghĩ đến vụ lót bằng cát, thật sự thì rất đẹp nhưng phân cá sẽ làm cho cát mau bị đen, không hay lắm, nếu tốt nhất là tìm loại san hô vụn thiệt nhỏ sẽ hay hơn....

5. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    San hô hay cát gì cũng được cả không thành vấn đề gì hết, Còn phân cá thì lâu ngày sẽ bị phân hủy, một số thì lẫn vào cát 1 số thì lẫn vào nước và được máy lọc đưa ra ngoài lọc. Cát và san hô vụn được sử dụng chủ yếu là trang trí và nuôi sinh, Ngoài ra chúng con 1 ưu điểm nữa là nơi trú ngụ của các loài cá: cá hề Wasse, cá Wasse miệng kim, Cá mèo, Cá Wasse mặt trăng.

Còn độ PH ổn định hay không ổn định thì mình cũng không rõ lắm, nhưng cái nhược điểm khi lót nền là khi sử dụng 1 thời gian dài thì nồng độ Amoniac ở dưới đáy lên cao. Vì sẽ có những chất thải của cá lắng động dưới đấy hồ tạo nên 1 lượng Amoni tích tụ. Do đó theo mình thì phải dùng 1 máy lọc ở đấy để khuyếch tán lượng Amoni này, hoặc cắm sâu ống dẫn nước từ hồ lọc xuống đây.

Đây là ý kiến của mình, không biết có thiếu sót ở chỗ nào không nhờ các bác góp ý

6. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cám ơn các bạn ,
    sau khi có được thông tin của các bác , cangua cũng tự tin chuyển đổi đáy hồ thành cát trắng vào tuần trước ( nhân lúc thay nước định kỳ ) , thành công , nhìn cũng đẹp mắt , được cái là khi nào hồ bị dơ thì mình biêt liền nên có thể dùng máy bơm rút ra được , nói chung là quản lý được chất lắng dơ có hại , - nhưng hơi bị cực vì phải vệ sinh thưởng xuyên .
    nhân đây mình cho các bạn xem thành quả của mình đây

Last edited: 20/8/07
  7. thanh ocean

Thích đã nhận:
    3
    Bạn có thể cho biết quá trình bỏ san hô và thay cát như thế nào không? Thấy chưa thay cát vào cái lợi trước tiên là hiệu quả về ánh sáng rồi đó.Thêm ít rong chắc chắn sẽ đẹp hơn nữa, va đuôi gai cũng mập thêm lên.

8. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mà cát biển này là cát sống hay chết vậy bác? Bác mua ở đâu? Cách thay cát vào như thể nào?

9. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trời , mình mà bỏ rong vào trang trí thì chỉ nuôi cho mấy em đuôi gai xanh. tím càng mập thêm thôi ,
    quá trình thay cát của mình cũng đơn giản vì cùng lúc thay nườc định kỳ luôn :
    - dùng ống hút nườc dưới đáy hồ , cố gắng hút chât cặn ,dơ ra càng nhềiu càng tốt , rút ra cho nước vào hồ lọc bình thưởng ,
    -tắt máy bơm , hút ra 50% nườc trong hồ ,
    vớt từ từ lớp san hô vụn phía trước ra , không cần phải decord lại đá san hô trang trí và san hô sống.lấy san hô vụn ra càng nhiều càng tốt .
    cát biển sau khi rửa sạch , đem ngâm với nước biển trong hồ vừa rút ra - khoản 1/2 h ,
    chờ cho cát lắng lại , rồi vớt từ từ ra , nhẹ nhàng bỏ vào hồ cá , ( vì cát đã thấm nườc biển trong hồ nên phần nào không làm xáo trộn nhiệt độ, đục hồ và ảnh hửờng môi trường ổn định sẵn có trong hồ .)
    -mình không thay lớp đá nằm dưới đá trang trí ,
    mình làm xong hồ hơi đục 1 chút nhưng khoản 5 phút sau là đâu vào đấy , nhìn rất khác mấy nàng cá coi bộ happy hơn , mấy con ,sò nhỏ chui xuống cát núp

Mình dự định thay cát biển sống , nhưng ở sài gòn thi impossible tỉm ra chổ nào bán cát biển sồng , nên mình thay cát biển phơi khô rồi , ( nhưng cát cam ranh rất trắng nhìn rất đẹp )
    thật ra mình cũng lo cát biển sống thay vào sợ mang nhiều mầm bệnh , nếu muốn lót nền cát biển sồng thì mình nghỉ là lót từ đầu , đề cho hồ chạy re-cycle 1- 2tháng thì sau đó mới có thể thả cá và san hô được

Last edited: 21/8/07
  10. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    uhm không cần thiết phải chạy 1-2 tháng đâu anh, cái wan trong theo em nghĩ là anh rữa sạch cát trước khi vào hồ thôi mà. Nhưng ở TP này kiếm đâu ra được cát sống, họa may về VT thì ok, nhưng cát ở đó ko được đẹp lắm.

11. thanh ocean

Thích đã nhận:
    3
    Trời lại còn phân biệt cát sống với khô nữa. Thành phần của cát chủ yếu là silic thôi có gì đâu mà sống với chết ở đây các bác.
    @cangua: Bác làm như vậy hơi phiêu lưu đó không lấy san hô đáy đi mà rải thẳng cát lên một thời gian ngắn nữa khi các chất thải của cá có sẵn dưới lớp san hô đáy sẽ phân hủy lúc đó sẽ làm nền cát trắng đen đi và cũng sẽ làm hồ của bác bị ô nhiễm tạo điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn phát triển lúc đó phiền lắm đó. Em chưa bao giờ chơi kết hợp như vậy nếu cát là cát san hô là có lọc đáy ngay từ đầu chứ làm như vậy có vẻ không khoa học cho lắm. Em nói hơi thẳng thắng mong bác đừng giận :D

12. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đâu có gì giận , nghề chơi cũng lắm công phu mà , góp ý đúng thì học hỏi thôi ,
    mình không lấp cát lên đá san hô , mà mình ngăn hồ làm 2 phần , phía trước dọn hết san hô rãi cát , phía sau vẫn giữ lại san hô vụn phía trước nền cát cao hơn phía sau , chất thảy cá sẽ dồn phía sau và theo đó chảy ra hồ lọc, có hồ cá nào mà chơi 3.4 năm mà không làm lại đâu bạn ,hồ của mình đang ổn định tốt mà thay toàn bộ đúng là không khoa học cho lắm , he he , mình không muốn đầu tư lại từ đầu , tốn kém lắm ,
    thành phần của cát lý thuyêt là silic, nhưng thực tế cát biển sống khác xa cát phơi khô , cát biển sông còn có nhiêu vi sinh và vi lượng, sinh vật rất tốt cho hồ cá ( mình theo sách vỡ thôi ) còn chi tiết thế nào thì bạn có thể tìm hiều thêm , cho nên các bạn lót nền cát biển sống sẽ tốt hơn cát khô nhiều ,

13. thanh ocean

Thích đã nhận:
    3
    Ah như vậy thì ổn rồi. Lí thuyết và thực tế khác nhau nhiều lắm, Tiếc là hiện giờ em đi học xa nên kg có tài liệu để dẫn chứng nhưng thực tế trong nước biển tự nhiên có hơn 60 chất khác nhau và đã tổng hợp rất nhiều chất đa lượng vi lượng, nên việc cầu kì lấy cát đang còn nằm dưới biển là không cần thiết chưa nói đến chuyện vận chuyển phức tạp. Nếu như hồ anh đã có chế độ thay nước định kỳ và đã ổn định chất lượng nước thì đâu cần thiết quan tâm đến vấn đề cát khô hay cát ướt đó.

14. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em ở Nha Trang, có nhiều cát lắm mấy anh ơi, thích cát Cam Ranh ko em lấy giùm cho.

15. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em ở nha trang có nhiều cát biển lắm nè, ai có nhu cầu ko mang vô cho

16. bapnexanh

bapnexanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    anh cần mua

Mình cần loại cát trắng và nhiều thứ khác nửa ,bạn, hãy báo giá bằng tin nhắn cho mình ,thanks!

17. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hay quá ta , bây giờ hồ của cangua đã trải cát rồi , nếu chưa mình nhờ bạn rồi , lót cát biển đẹp và tốt lắm đấy , mình mua o sài gòn mắc lắm , hồ mình lót gần 1 chai do , tiec wa