Cắt cựa gà.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Cafenong, 14/4/14.

1. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Mình thực hiện cách cắt cựa gà như sau:
    Dùng kéo (hoặc dao) đã được nung thật nóng phần lưởi, sau đó đặt vào vị trí cần cắt và cắt dứt khoát.
    Vết cắt sẽ ko gây chảy máu. Nếu do thao tác hay dụng cụ làm chảy máu nơi vết cắt thì dùng lưởi kéo nóng áp vào vết cắt, sẽ nhanh chóng cầm được máu.
    Sau khi cắt xong gà vẫn khỏe, đi lại bình thường, thậm chí vẫn ss xung trận.
    ----------
    http://youtu.be/E7DFHsti0J8

---------- Post added at 11:54 PM ---------- Previous post was at 11:36 PM ----------

<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/E7DFHsti0J8?list=UUSZ5XwBO96CrPEz6JefQOEg" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Last edited: 14/4/14
  2. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    cách này hay đó bác, rất cụ thể cho ae học hỏi. Xem clip của bác e thích con mồi bị cắt cựa đó bác hehe

motngaybinhyen and Cafenong like this.
  3. taobitk

taobitk Active Member

Thích đã nhận:
    39
    hay quá...con gà của e mới hơn 1 mùa mà bị láu cựa....a cho e hỏi dùng dao loại thái lan cắt có nhanh gọn đc ko? hay pải dùng kềm cắt cành như anh !

Cafenong thích bài này.
  4. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Cách này của bác hay đó, nhưng sao phải cắt cựa nó đi làm gì hả Bác? để đấy cho nó còn có cái mà phòng thân chứ! Cắt đi thấy đau cho chú gà quá àh!

Cafenong thích bài này.
  5. minhtay pro

minhtay pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    E thì đơn giản hơn.chỉ lấy kéo bấm cành bấm dứt khóat rũi lấy tay bịt chặt lại tý là đk.nhiễu con bổi thấy cựa dài wá ko dám yô đá đâu bác baba ơi

Cafenong and babaqn like this.
  6. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Em ko nghĩ như Bác, em chỉ nghĩ gà nhìn mặt và giọng gáy làm nó biết già gay trẻ thôi, nếu nhìn cựa thì cái đó cò tùy thuộc vào từng con. co con 1 năm tuổi cựa đã dài hơn 1cm. nếu nhìn cựa grr ko giám vào đá có khi mình cũng phải cắt ngay con mồi của mình thôi!

Cafenong thích bài này.
  7. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    theo mình thì cựa gà ko ảnh hưởng gì tới việc bổi dám đá hay ko, nếu giọng e mồi hay, có khả năng dụ gà tơ thì để cựa cũng vô tư, nhưng e gà tơ ( gà lỡ mùa ) gáy ko dụ đc thì dù cựa như thế nào cung vậy.

Cafenong, babaqn and nam-hoabinh like this.
  8. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Nhân tiện topic Bác nhắc tới việc cưa sừng làm nghé,AKay xin ké topic xíu nha.
    AKay xin hỏi cao nhân babaqn và cao nhân Nam-hoabinh và nhiều ae khác:Theo ae,MB mình bẫy gr bằng gm được đến tháng mấy?
    Theo AKay có thể được đến tháng 7-8(hình như 33 cũng cùng suy quan điểm hay sao ý)Vì tháng 7-8 năm ngoái AKay thấy gr còn gáy rất nhiều.Nếu thế gm tơ tí cũng chẳng sao vì thời gian đánh còn 3-4 tháng nữa mà,phải không?

Cafenong and babaqn like this.
  9. CN.HUY

CN.HUY Moderator

Thích đã nhận:
    3,662
    anh em gà kiểng cũng dùng cách này cắt cựa gà, (lưu ý khéo or dao càng nóng càng tốt). thanks chủ thớt đã chia sẻ cho 1 số anh em muốn cắt cựa gà .

Cafenong, Tí Cua and babaqn like this.
  10. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    akay.tôi cũng nghĩ như ông đó,năm ngoái tôi đi bẫy hình như là tới tháng 7 dương lịch mới hết gà gáy.

11. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Cắt cựa gà không khéo gà sẽ bị bể, dân chơi gà đá như tôi có cách cắt cựa hiệu quả nhanh không chảy máu không bể gà, chỉ cần lấy sợi dây đàn căng thẳng cưa qua lại ngay chổ cần cắt sẽ đứt ngọt không chảy máu, hay cắt bằng lưỡi cưa sắt loại nhỏ cũng ok, cách thứ 3 công phu tí là dùng võ chay thủy tinh vuốt đầu cựa cựa sẽ bị mòn dần nhưng cựa sẽ cực kỳ bén

loc ct and Cafenong like this.
  12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình thấy, cắt bằng lưỡi cưa lộng (dành để lộng gỗ) là êm chân gà nhất.

loc ct, CN.HUY, Cafenong and 2 others like this.
  13. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Vài ý kiến về chuyện cắt cựa.
    Việc cắt cựa thì cũng tùy vào từng trường hợp cụ thể, và cũng có rất nhiều cách cắt khác nhau.
    Những trường hợp NÊN cắt cựa gà:
    --- Gà mồi có máu rừng nhiều, thường nhát người. Nếu chưa tập thuần thì nên cắt cựa để tránh nguy hiểm mổi lần bắt (thu) gà.
    --- Gà rr nuôi kiểng mà ta hay bắt ra, thả vào thì cũng ko nên để cựa sắc nhọn.
    --- Gà rừng đổ mái lần đầu, chúng ta cần chú ý đến sự an toàn của gà mái. Một số Grr đổ mái hay có tật đá mái te tua, thay vì dè mái.
    --- Những chú có cựa quá khổ (trong môi trường nuôi nhốt chật hẹp thường gặp) khiến vướng vấp, và mất thẩm mỹ cũng nên thu bớt lại.
    Còn lại, chắc chẳng cần phải lo nghĩ gì. Một cặp cựa nguyên vẹn sẽ làm tăng thêm vẽ oai vệ của một chú gà trống. Một cặp cựa bình thường, chẳng ảnh hưởng đến việc đạp mái hay tắm đất...
    Nói chung tùy trường hợp, tùy người... Và cũng có rất nhiều cách để thực hiện.
    Còn việc gà mồi với rừng có so cựa nhau ko? thì mình ko có ý kiến... vì thật lòng ko biết.
    ----------
    Clip mình giới thiệu là trường hợp áp dụng cho chú mồi f1 (khá nhát) trong giai đoạn tập tành.
    Trong phần sau của clip, mình cũng muốn nói rằng ko đáng lo: Việc có "động" chân hay ảnh hưởng gì khác sau khi cắt ko?
    ------
    Chúc ae vui! Thân!

garunghue, loc ct, cocghe and 6 others like this.
  14. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    quá lâu mới thấy bác xuất hiên. không biết năm nay có làm đc em bổi nào chưa bác...

loc ct thích bài này.