cắt đuôi cá...

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi MINHHY, 10/5/06.

1. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh em cho mình hỏi : mình có 1 em cá đẹp, hồi mua cá còn nhỏ nên không để ý, lớn thì thấy 1 bên vi trước bị cong lên,nên 2 bên không đều, kỳ ở lưng trên cũng bị tật nên gấp khúc. Mình định lấy kéo cắt mấy chỗ đó nhưng không biết nó có mọc ra lại không, và nếu mọc thì có thẳng lại không...?Anh em nào đã từng có kinh nghiệm này góp ý cho mình nhé.:

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc ặc cái này thì bác thử nghiệm đi,vụ cắt vây cờ thì chỉ dành cho những con bị cháy đuôi thôi....nhưng thường thì cắt ờ vây dưới đuôi ko sao cã.Nhưng cắt vây trên lưng thì coi chừng cá die nha...vì bị nhiễm trùng đó.Còn cắt mà hết bị tật thì chịu thôi....bác nên làm thí nghiệm thử xem.Chúc bác thành công

3. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên mua 1 con cá diêu hồng mấy chục nghìn về thủ trước rồi hảy làm với cá lH.

4. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu mà bạn muốn cắt kỳ trên lưng thi không có vấn đề gì vì cái này m2inh cũng đã làm rồi và nó sẽ mọc ra rất nhanh ,còn [hần vây bơi thì bạn nên cắt từng cái 1 nhưng cá này thì mình chưa thử bao giờ hết

5. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Trời ơi,cắt như vậy thì 8 phần ..chết 2 phần sống(mà còn xấu nữa).KKK chưa có kinh nghiệm trong vụ này nhưng thiết nghĩ dị tật từ nhỏ như vậy là phát sinh từ trong cơ địa của cá chư ko phải vì yếu tố bên ngoài ảnh hưởng nên cho dù cắt vi vây thành công thì khi lành lại nó cũng thế thôi lại còn mang thêm thẹo,hì hì,suy nghĩ kỹ nhé.

6. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bài viết của bác Phamhoang hôm nay nhìn đã quá ........................................

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cắt đi không mọc nhanh được đâu anh ơi, ít nhất phải mất 9 tháng mới hồi phục mà vẫn bị lỗi như cũ. em có 1 con lỗi vây bựng cắt đi tẻo luôn, buồn đến tận bây giờ.

8. O2LAHAN

O2LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không có gì là hoàn hảo cả bác Minhhy ơi, được cái này mất cái kia thôi. E cũng nuôi 1 chú lúc nhỏ cũng bị như cá của bác đó nhưng lớn lên thì tự nhiên chỗ bị tật giảm đi 7 phần đó bác. Bác đừng cắt đuôi e nó đau tội nghiệp lắm!

9. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trời sinh sao thì cứ để vậy đi bạn ơi, lỡ mà cắt đi mọc lại còn tệ hơn thì phiền à nha. Mấy vụ này thì mình chưa thử nên ko biết?

10. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm nay mình đã mua 1 em rồng xanh mái 20 ngàn, mình cắt thử cả 2 vi trong, xong cắt thử luôn 1/4 vi trên, mới đầu thấy nó lờ đờ, tới chiều mình thả tép vào thì nó dí theo đớp nhưng hơi chậm( chắc chắn là không thể dí được cá mồi). Thấy cũng hơi dã man nhưng coi như cô nàng hy sinh vì sự phát triển của ...đồng loại...hi...hi. Mình sẽ theo dõi thử, nếu thành công thì mình sẽ tiến hành trên em kinh kamfa của mình

11. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trời! Gì mà dã man quá vậy? Các bác định mở thẩm mỹ viện cho cá nữa àh.

12. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ừ mình đồng ý với bác GHT vì mình cũng đã từng cắt vây sau rùi lâu lắm mới mọc trở lại sợ muốn chết luôn vì mình tưởng nó ko mọc trở lại,lúc cắt nhìn nó xấu lắm không có đuôi dòm ky lắm nhưng mà bác cũng thử xem ,nếu có kết quả tốt thì thông báo với các anh em trên forum này nha!

13. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Keke... không biết có sự khác biệt nào giữa "cắt" và "ngắt" không, nhưng mình nghe một người nuôi cá chuyên nghiệp nói rằng: ngắt bằng tay thì mau lành và mau mọc trở lại hơn là cắt bằng dao kéo! Chưa có cơ hội kiểm chứng.
    Tuy nhiên mình có một con lúc nhỏ cái cờ dưới bụng bị gấp khúc, lớn lên tự nhiên lại thẳng tắp mà chẳng cần ngắt nhéo gì!:laughing:

14. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    trời !!!!!!!! minhhy công nhận là ác thật chứ .dã man quá , dã man quá .. hic ..hic
    mà nuôi cá chủ yếu là cái lòng yêu thương nó chứ ?? mà nghe minhhy nói là con cá đó đẹp mà , cần gì cắt đuôi , bắt cá khác làm vật thử nghiệm chứ ??? vậy thôi đừng nuôi nữa pótay luôn

15. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mấy bác dã man quá, em thật sự là bó tay rồi. Chắc là chúng ta sắp có thêm một trung tâm thẩm mỹ viện dành cho cá lahan ròi. Hì hì

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ôi trời ơi các bác thật là ..... trời sinh sao để vậy cho rồi or là bác cho nó vào 1 chổ nào khuất ấy chứ bác thử nghĩ đi tự nó có tật chứ nó có muốn đâu , bây giờ bác cắt vây nó đi thì nhìn nó trông ngộ ngộ kì cục thế nào lắm , mà bác cắt đi rồi thì chắc zi2 mai mốt nó mọc lại hoàng chỉnh hơn

17. mabila

mabila Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix hix bác ác thía:( .Nhưng chuyện này cũng tốt,bác thử nghiệm nếu thành công tốt đẹp thì anh em lại có thêm 1 kinh nghiệm làm đẹp cho LH
    Mong con cá mái kia sẽ hiểu lòng bác:D

18. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    sao trong đây toàn hội người ác vậy ?????????????????????

19. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :D :D Cá LH mình nghĩ nếu cắt vây thì sẽ mọc lại nhưng thời gian rất lâu .Mình định mở thẩm mỹ viện dành cho cà nhưng lỡ cắt bậy thì sợ các bác giết em mất ======>dẹp tiệm
    :eek: :eek:

20. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã tỉa đuôi và vây của khoảng chục con hồng long và huyết long rồi (có cả hai em la hán của đứa bạn), sau đó đều phát triển tốt và đẹp cả, nhưng đa phần là do bị gãy đuôi/vây vì nhiều lý do khác nhau chứ không phải do bẩm sinh. Bác MinhY cứ thử post hình lên xem (hay gửi thẳng cho mình cũng được) rồi mình sẽ tư vấn cho bác có nên sửa cho nó hay không, tùy loại dị tật chứ không phải loại nào tỉa cũng hết đâu.