Cắt mỏ GRR!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi cocghe, 1/2/13.

1. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Chú 75 này thích ăn lông…
    Nên phải đành cắt mỏ!

mayrau9018 thích bài này.
  2. Rừng ăn lông do mình cho nó ăn thiếu chất sao bác ko bồi dửong canxi và magie cho nó mà cắt mỏ nhìn tội nghiệp quá vậy

3. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    ko còn cách nào sao hả bác ......sao phải làm như vậy......bác chơi gà lấy thịt hay sao thế.......

gadep and cocghe like this.
  4. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Tôi cũng thấy nó tội tội thế nào ấy. Ta nên bổ sung khoáng chất cho nó để nó khỏi ăn lông, chứ đừng cắt mỏ nó. Thân

5. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    @ all: Đúng là nói thiếu khoáng vì ko có thời gian đào mối cho chúng ăn, mà khoáng chất thì đang ở ... Phan thiết, sáng mai mới về tới đảo!

Chỉ là biện pháp tình thế thôi! Chớ cắt mỏ nó mình cũng đau, mà nhìn nó rỉa lông 3 con kia mình còn đau hơn.

loc ct thích bài này.
  6. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác này nuôi gà mà ác quá, ko sợ....... hả? mổ lông thì cho 1 mình nó ra chuồng riêng thôi, quá dễ mà.

gadep thích bài này.
  7. Chen_li

Chen_li Banned

Thích đã nhận:
    36
    ác wá bác ơi ,sau ko chọn phương pháp khác đi,còn có nhiều cách làm mà,

gadep thích bài này.
  8. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    cho nó phơi nắng đầy đủ với cho ăn đầy đủ cộng rau giá thì e nó sẽ bớt mổ lông thôi

gadep thích bài này.
  9. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    bóc lột gia cầm quá. tàn nhẩn quá đi...............................

gadep thích bài này.
  10. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    rừng rặc sao chân to vậy bác?????????????????????????

11. thanhlongvn

thanhlongvn Member

Thích đã nhận:
    25
    nhìn sao mà dã man quá!hic!xin lỗi chứ thấy hơi phản cảm!

gadep thích bài này.
  12. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Thừa thắng xông lên, mình cắt mỏ luôn 3 con còn lại.

Chúng ko ăn lông của nhau được thành ra tập trung vào ăn cám.

Hy vọng 3 tháng sau, khi đã quên cái tật ăn lông, thì mỏ dài ra trở lại!

(Mình có 1 ông bạn với trại gà thịt, cắt mỏ gà cả mấy trăm con 1 lần, chẳng ai nói ác cả! ... thà 1 lần nó đau mỏ dưới tay mình còn hơn nó làm đau da thịt anh chị em nó cả đời... vả lại những con ăn lông thường bị chủ cho vào nồi trước)

mayrau9018 and loc ct like this.
  13. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Thấy đúng nên làm...Bác sĩ ngta còn đục cả sọ, cắt cả xương bỏ đi để chữa bệnh mà đâu phải làm ác, xưa kia Tào Tháo chỉ vì k dám để Hoa Đà mổ sọ mới chết sớm thế...
    Trước a tôi có con chòe than gẫy mất hẳn mỏ trên ăn uống cực khó khăn vậy mà sau nó vẫn mọc ra như cũ và đẹp hơn tí thì phải, gà bị gãy mất mỏ do chặt thằn lằn cho ăn vẫn mọc như thường, sợ nhất mất lưỡi nó mà thôi...
    Tuy nhiên nhìn chung các loại lông vũ sống ở rừng khi nuôi ấp nở ở nhà chúa là hay mổ lông hoặc khoét đít nhau lắm, có thể vì vài ng/nhân: Thiếu chất gì đó, Không gian chật hẹp, Bị stres, Thói quen tò mò của gà nhỏ mới lớn...
    Chúc gà bác mau đẹp như xưa...hi :laughing:

Last edited: 6/2/13
    cocghe and loc ct like this.
  14. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Tôi thấy cắt mỏ ko có gì là ác! Có người cắt cổ gà mới đáng nói chứ.
    Trong điều kiện nuôi nhốt, cắt mỏ là biện pháp tránh cho gà nhỏ ko bị gà lớn "ăn hiếp".

cocghe and mayrau9018 like this.
  15. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    đây là lần đầu mình nghe nói việc cắt mỏ gà để giảm ăn lông, người nuôi gà thì khi gà ăn lông thường tìm cách bổ sung khoáng hay tách riêng ra ( chờ tìm khoáng chất bổ sung ) nói thật chứ nuôi đc 1 con gà lai 75% ( như chú nói ) đc cỡ đó đã khó. thì việc cắt mỏ nó còn khó làm hơn.
    do trình độ còn kém nên đến giờ này chỉ nuôi đc những e 50%. gà 75% thì chưa có, chú ở tỉnh nào vậy, cho con đế xem và học hỏi với.

cocghe and Coc Tia like this.
  16. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Sao ô bác mình chẳng trình độ gì về gia cầm gì mà nuôi gà rừng, gà lôi trắng, gà tiền...vv toàn bắt ở rừng về mà đẻ ấp nở ầm ầm, bán tíu tít cả nhỉ (mỗi loại nuôi có 1 cặp thôi), trước thấy ô nhốt gà lôi con lồng nhỏ chúng nhổ lông khoét đít nhau ghê lắm.
    Mà ô nuôi gà rừng tai đỏ còn khó hơn nuôi gà tai trắng vì đk môi trường miền Bắc và đk hoang dã khi bắt đc ở rừng...

cocghe thích bài này.
  17. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    mình thì ko có điều kiện nuôi vì kinh tế ko đc tốt lắm nên ko nuôi nhiều đc, với lại 1 phần công việc cũng ko có thời gian.
    trước mình có đc chơi với 1 vài người nuôi gà cũng hay lắm nhưng chưa nghe chuyện cắt mỏ bao giờ. mình theo sư phụ( đi giữ xe cho sư phụ để học chút ít kinh nghiệm cắm bẫy) nhưng cũng ko nghe nói chuyện này bao giờ.
    giờ sư phụ bỏ nghề rồi ( lớn tuổi rồi mới có đc đứa con đầu lòng nên cưng quá ) ko dính dáng tời gà nữa, nhưng nếu a e nào có ghé mua gà thì chắc cũng biết , sư phụ tên Cảnh, nhà gần trường Đai Học Sư Phạm Bình Dương. trước SP nuôi gà cũng nhiều lắm có lúc cao điểm gần trăm con.

18. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Cắt mỏ là bất đắc dĩ mà thôi, thêm nữa đâu cứ phải cao thủ thì phải trải qua hết các vấn đề...Giống như bác sĩ giỏi đâu phải mổ xẻ thật nhiều bệnh, nhưng bệnh gì ngta đã xử lý đều rất ok...hehe
    Chẳng thấy bác sĩ thú y (chủ gà) lên tiếng giề nữa nhể, hay là chúng nó nghẻo hết rồi cũng nên....hi

cocghe thích bài này.
  19. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Chúng còn sống đủ!

75% đã được 3 tháng, nay cho xuống đất: (cả 4 đứa đều bị bấm mỏ). Chúng quá nhát so với bầy 50, trong cùng điều kiện nuôi.

Cha mẹ của chúng (Cha Đăk Nông, mẹ 50% Bình Thuận)

2 bầy 50% rất dạn dĩ:

loc ct thích bài này.
  20. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Coi hai ba đàn gà của bạn lại thấy khổ thân cho một bác lớn tuổi ở ven Hà Nội. Bác đó vân tin rằng gà của bác là rặc 100% vì được ấp nở từ vài ổ trứng nhặt từ trong rừng Dacknong về rồi nhân giống vơi nhau. Nhưng thấy gà bố thì giống lai với gà tre. Đàn gà con có con giống 50% lại có con giống 75% trà trộn lung tung. Gà cực kỳ dạn người. Chắc làm gà mồi thì tốt! Có ai nói gà F thì bác đó lại tự an ủi bằng lý luận: trứng nhặt trong rừng thì là của gà rừng 100% rồi. Gà sống ở rừng khổ nên quắt bé. Còn gà nuôi ở nhà thì béo mập hơn là phải!
    Không biết ai cho bác ấy trứng mà không ro nguồn gốc là rặc hay F nưa! Mình đóan có 2 khả năng: thứ nhất lính ta tìm trong rừng gần buôn nên nhặt phải các ổ trứng lai mà không biết. Thứ hai có thể lính tráng thấy bác đó cần quá nên lấy bừa trứng F biếu tặng mà nói là trứng nhặt trong rừng! (bác đó là sếp lớn của một đơn vị bộ đội ở Dacknong trước kia)...

cocghe thích bài này.