cắt mòng cho gà,cần thêm kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi jackie, 21/2/13.

1. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    tình hình là em nhỏ đang đổ tre mỹ,và đang có nhu cầu tìm hiểu về kinh nghiệm cắt mòng,tích,tai của gà,mấy anh em nào rành thì chỉ em,gà con lên khoãn mấy tháng thì mình cắt sẽ tốt và gọn,cắt xong có cần cho thuốc ko hay để tự lành vì em định làm 1 phát 3 cái mòng tích tai luôn,gà nhà đã 4 tháng và em định cắt rồi,nhưng nghe 1 số người nói cắt lúc nhỏ sau này nó lớn lồi lên thêm nữa ko gọn:confused:

gà may trường thích bài này.
  2. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    tại sao phải cắt mòng tích tai vậy bạn, để nguyên thấy cũng đẹp , đá cũng tốt mà.

jackie thích bài này.
  3. Plun

Plun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    769
    gà con em thì không có lắc, khi đó khuôn mặt gà nó chưa hoàn thiện lắm, cắt lúc đó khi gà phát triển thêm thì nhìn nó lòi và nhăn nheo lắm, thường thì gà khoảng 7th trở lên e mới lắc, khuôn mặt nó đã hoàn chỉnh và nó không phát triển tích tai và mồng nữa, khi lắc thì thì lữi lam hoặc kéo, 2 cây nhang cầm máu và 1 cái khăn với nước lạnh, khi lắc phải cắt nước gà không thôi sẽ ra rất nhiều máu !!!!

namtonvan and jackie like this.
  4. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    em thích cắt hết nhìn mặt con gà nó mới dữ,với lại tụi gà này mòng nó hay chập lắm nên cắt là tốt nhất,gà em chỉ để nuôi cảnh và đổ mái nên cắt mòng ko sao đâu anh,gà đem đá mà cắt mòng thì khác

5. tritenan

tritenan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,786
    Ý kiến cá nhân của mình là không thích cắt mồng tí nào.
    Theo mình nghĩ thì cái mồng nó thể hiện cái oai phong của con gà. Và quan trọng là đẹp trai.

ganonhaugay and jackie like this.
  6. Chen_li

Chen_li Banned

Thích đã nhận:
    36
    dễ mà L ơi , cắt mòng,tích,.....bữa nào qua chỉ cho

jackie thích bài này.
  7. BẢO_TRẦN

BẢO_TRẦN Active Member

Thích đã nhận:
    53
    cái này cầm máu hay lắm.loại mạng nhện trắng.chứ ko phải loại nào cũng được.

8. kim_ke

kim_ke Member

Thích đã nhận:
    6
    mih thi nghi khac,mih vua cat mong va tich nguyen bay ga 10 con cua mih cu sag som cat k ra mau,k cam,cat xog tha ra lun ban.nhug phai sag nhe,buoi chieu ga an uog roi maudu lam

9. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    gà lai thì mình lắt tích cho dễ đá, cắt mồng xong lớn lên mồng gồ lên không đẹp, vs lại gà lai nó hạ bạc mình uổng

10. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    cắt chi cho uổng.khó bắt kèo.còn nếu cắt thì đối với mình rất đơn giản : lưỡi lam+ con gà+ cái khăn. muốn thì cắt 3 cái cùng lúc cũng ko sao.mới đầu máu chãy thấy ghê nhưng lúc cắt xong mình cầm máu = lông gà là hết.đơn giản làm 1-2 em là rành thui ^^

11. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    gà con này em đổ từ gà rặc trạng lớn ra,định làm nọc đổ ép trạng tiếp đời f2,em ko đá gà nên chuyện khó cáp kèo hay hạ bạc ko quan trọng,em chỉ nuôi làm cảnh thôi,đợi em nó lớn chút em post tấm hình cho mọi người xem

12. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    nếu cắt thì 1 cây kéo bén hay 1 lưỡi lam, cắt xong bứt lông nách con gà đắp lên vết cắt cầm máu....

jackie thích bài này.
  13. dokhanhhung

dokhanhhung Active Member

Thích đã nhận:
    77
    Theo tôi được biết bọn Mỹ nó cắt tích gà còn có thêm 1 lý do là để tránh bị bệnh nhiễm lạnh , bệnh này có thể dẫn đến toi mất con gà.
    Còn nếu mồng lá to quá cũng nên cắt vì cũng dễ bị ăn cựa và chấp đối thủ vài chục gam chứ nhỉ?
    Ngoài ra mồng là nơi dễ lên lác và trị cũng gian nan đó.

jackie thích bài này.
  14. GALAIVINHLONG

GALAIVINHLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,013
    Mình bày bác cách cắt hiệu quả không ra máu. Bác ra ngoài mua chai cồn 90 và 1 cây kéo y tế. Lấy cồn đốt cây kéo cho thật nóng, giữ chặt đầu chú gà và cắt từ từ mồng, tai, tích nếu thấy kéo hết nóng thì tiếp tục đốt và cắt. Vết cắt rất đẹp, không chảy máu, không mất sức chú gà, cắt xong có thể thả một vài ngày là lành ngay. Mình đã làm rất nhiều lần với mấy chú gà lai nhà mình rất hiệu quả, các bác thử nhé. Đây là 1 chú mình cắt theo kiểu này.

15. gacuabaoloc

gacuabaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    497
    1. Gà tầm 6-8 tháng cắt là vừa
    2. Khi cắt mồng thì cắt nước trước một ngày, để tránh gà mất máu quá nhiều
    3. Khi cắt mồng thì lựa ngày trời nắng đẹp, cắt xong đem ra phơi một chút cho mau khô
    4. Khi cắt tích thì cắt từ dưới cổ đi ra, tránh cắt ngược lại, vì gà sẽ không chảy máu nếu cắt theo chiều từ cổ đi ra
    5. Khi cắt tai thì đừng cắt sát quá, khi vết thương lành, da mặt gà căn, gà sẽ chậm miệng
    6. Khi cắt xong thì cho uống khánh sinh để khỏi bị nhiễm trùng
    7. Suy nghĩ kỹ trước khi cắt, vì có khi muốn bán lại cho người ta đá cũng khó, vì cắt rồi nhìn con gà dữ quá, đi cáp độ lỗ. Gà mòng chập thì tém gọn, mòng lá thì chơi kiểu robinhood hay lưỡi búa là okie