Cắt móng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi ha_vien_ngo, 7/3/10.

1. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình muốn hỏi anh em trên diễn đàn là móng chim yến quá dài nế cắt ngắn đi liệu chim có làm sao ko ? Có bạn nào đã tự tay cắt thì cho mình vài lời chỉ giáo. Xin cảm tạ.

2. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    hem làm sao cả. Dài quá nên căt ngắn bớt đi ko thì sau nó mắc vào lồng, có thể gãy móng, mà cũng có thể treo con chim luôn.
    Bạn cứ cầm con chim rồi lấy 2 ngón tay giữ chân và lấy cắt móng tay để cắt móng cho con chim cưng của bạn.

3. Mafia_13

Mafia_13 Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn bấm vừa thôi nha, đừng có bấm quá đà làm đau chim đó. đôi khi còn phải bấm cả cái mỏ chim đó bạn.

4. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Móng bị dài cắt là điều đương nhiên :D. Bạn bắt chim ra, cầm từng ngón chân 1, nhìn kĩ vào móng thì sẽ thấy có 1 đường máu ở bên trong theo đó cắt móng đừng cắt sát vào mạch máu đấy. và chiều vát của móng cắt cũng phải theo chiều vát tự nhiên của móng.

mechimrung thích bài này.
  5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Móng chim, mỏ chim phát triển quá khổ có thể do điều kiện nuôi: chuồng quá chật chội khiến chim không vận động được. Cầu quá trơn, thiếu điều kiện cần thiết để mài mỏ, mài móng. Thức ăn quá đơn điệu, chỉ một loại hạt khiến mỏ chim không được luyện tập....

Ngoài việc cắt móng, cắt mỏ khi phát triển quá khổ, cần quan tâm cả điều kiện sống cho chim.

Last edited: 8/3/10
  6. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Bạn chưa cắt bao giờ thì tốt nhất nên nhờ ae nào biết cắt hộ 1 lần để "thị phạm" thì lần sau hãy cắt, không khéo lại hỏng mỏng đấy vì theo mình biết cắt cần phải nhìn tia máu (như Dungphoduc đã nói), cầm con chim tay Trái và cắt chéo theo chiều "dấu sắc".
    @ Dungphoduc: nhìn em làm 1 lần rồi mà anh giờ vẫn chưa dám cắt móng mấy con nhà anh, tay vẫn run lắm

7. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Xin cảm ơn sự chỉ bảo rất nhiệt tình và tỷ mỉ của mọi người , mình sẽ thử và cẩn thận.

8. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Bạn nên dùng cái dũa móng tay và dũa hết sức nhẹ nhàng! Chân chim yến có thể nhìn thấy được phần tủy ở bên trong! Khi dũa thì để phần nhọn nhất của móng cách cái vệt tủy khoảng 2 mm. Mình thỉnh thoảng vẫn làm như vậy! Nếu dúng bấm móng tay cắt thì nhìn móng không được tự nhiên, hơn nưa lỡ cái... thì khổ! Chúc bạn có những chú chim đẹp! Thân

9. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    thông thường thì cắt cũng không sao nhưng cũng có trường hợp cắt vào tủy của nó làm nó đau chân một thời gian. tốt nhất bạn nên dùng cầu mài móng ý.

10. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cắt móng chim yến thì mình chưa có cắt, chim khác thì có, bạn làm như các bạn trên đã chỉ dẫn, để thấy được chỉ mạch máu ở móng để cắt khỏi bị phạm làm chim đau và có thể chảy máu, bạn nên đưa móng ra hướng có ánh sáng mạnh sẽ thấy rõ chỉ máu để cắt sẽ ko bị phạm.