cát sỏi cho hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi mp_tetra, 26/9/06.

1. mp_tetra

mp_tetra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mp đang dự định set up một hồ mới chừng 1m, xin hỏi các bác chỗ nào bán loại cát đk khoảng 1mm có màu trắng phau í (mp thấy trải ở trong cái bể đẹp chỗ cửa hàng APT, bể ngoài cùng í)
    Với lại không biết khi dùng nền ADA thì trải thêm một lớp cát mỏng trên mặt có ảnh hưởng gì không? Xin các bác chỉ giúp nha. tks

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Về vấn đề cát trắng mà bạn MP hỏi nên cẩn thận khi mua. Cát trắng bán ở tiệm cá trong SG đa số là cát biển, không thể dùng cho hồ TS được.
    Rải sỏi hay cát nước ngọt trên nền ADA không có ảnh hưởng, mình không biết bạn MP muốn rải như vậy với mục đích gì?:D :D :D

3. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hè hè! bạn đã thấy ở APT thì sao không hỏi APT luôn!
    còn về phần ADA rải cát,theo thực tế bể của mình thì mình nghĩ không có trở ngại gì..vì mình dùng ADA,bên trên rải thêm một lớp sỏi nền mỏng..cây cối vẫn phát triển bình thường(mà sỏi với cát thì cũng..rứa!;) hì hì)..đó là ý kiến của mình,mời các cao thủ bổ sung,chỉnh sửa.:)

4. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì hì..post rồi mới thấy bài của bác fahsailam..sẵn bác cho cháu hỏi cát nước ngọt có màu trắng giống cát biển k ạ?có thể tìm mua loại cát này ở đâu?ảnh hưởng của cát biển đối với bể thủy sinh là như thế nào ạ?có thể kiểm tra sự ảnh hưởng đó bằng phương pháp nào ạ?xin cảm ơn bác rất nhiều.

5. mp_tetra

mp_tetra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn các bác đã cho í kiến.
    Tại cái bể mp bỏ nhiều đá mà ít cây (tại chưa đủ trình độ để cắm nhiều), nếu để nền ADA không thôi thì nhìn nó tối quá. Hôm qua ra Cao Quy mua mấy kg về rải một lớp mỏng lên thử xem sao. Trước khi rải vào bể cũng ngâm rửa thật kỹ rồi, nghe người bán nói là cát sông, rải vào không sao nên chơi luôn :laughing: :laughing: