Cát sỏi cho người mới chơi chim

Thảo luận trong 'Khoa dinh dưỡng cho cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 23/11/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Anh em thân mến,

Mới chơi anh nào cũng sẽ thu thập tài liệu để nuôi chim mình ngon nhất có thể, xem nhiều bài viết thì vụ cho Cu ăn sỏi hay cát khi đi bẫy thì dễ rồi......... Nhưng anh em nhà ở thành phố, tìm sỏi cát như sách dậy thì hơi bị khó, đãi mệt mỏi mới được 1 tí ưng ý......

Hôm qua ngồi cà phê với e Tú - Cuboilongthanh, anh em nảy ra 1 ý chạy ra hàng bể cá cảnh tìm mua, đúng như mong đợi, có đủ các loại kích cỡ, đúng là dịch vụ có khác, 5k 1 bịch 1 kg....... Vừa ăn vừa vứt cũng chả hết..........

Anh em nào mới chơi nan giải vấn đề này thì cứ việc ra mấy hàng cá cảnh mua nhé, vừa rẻ vừa đỡ mệt.....

Mời mấy sư huynh kinh nghiệm vào xem loại này em mua rồi cho Cu ăn được không nhé , hay phải mua loại hạt to hơn hoặc bé hơn..........hehe

Để cùng thóc cho dễ so sách kích cỡ

Nguyên bịch

Cugaycuthau, loc ct, babeo and 10 others like this.
  2. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    cám ơn bác, em chơi thủy sinh lâu rồi, cái đó gọi là sạn hay sỏi 3 mầu loại 1-3mm, mua cả bịch 35k = 20kg, mua lẻ 1kg = 3k, em có 1 đống bỏ đi cứ hạ thổ luôn vào đo.

3. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác mua ở đâu thế ạ, e ra Nguyễn Thông - Q3, họ bán 5k/1 bịch bác ạ ........Bác cho em địa chỉ có gì e tham khảo với nhé

NHAT DUY TH, QuanLuong and Đảng Cu like this.
  4. tapchoicu

Thích đã nhận:
    2,458
    Để em hỏi mấy bác sài thành, vì em ngoài HÀ Nội, lát em chả lời bác.

---------- Post added at 11:58 AM ---------- Previous post was at 11:40 AM ----------

Anh ơi có bác Sài thành trả lời htế này ah: bán đầy tại dường trường trinh, dường thành thái, dường nguyễn thông. sỏi 3 màu giá từ 2k tới 3k. sỏi suối từ 5k tới 7k tùy chỗ

QuanLuong thích bài này.
  5. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác tên gì vậy, a e add nick yahoo giao lưu........... Nhà em thì hay ra Nguyễn Thông cho gần, mà sỏi 3 màu với sỏi suối nó khác gì nhau bảc nhỉ? Em ra cửa hàng k thấy 3 màu, mà có loại cát đen nữa....... Bác biết cát đen là nguồn gốc đâu không?

6. tapchoicu

Thích đã nhận:
    2,458
    Em tên Dũng, nhà HÀ Lụt, chưa biết sài thành thế nào, em có sky thôi, công ty cấm dùng yahoo. Sỏi ba mầu họ sàng từ cát vàng xây nhà ra có 3 mầu, sỏi suối thì tròn đều hơn có mầu trắng nhiều hơn như bác mua, còn loại sỏi đen cũng trên suối nhưng của nước ngoài hay sao ý vì nó 20k/kg. Em chưa vào nam lên ko viết suối trong đó có sỏi đen khồng. Ngoài này mầu đen cũng có nhưng lấn các mầu khác.

Last edited: 23/11/12
    QuanLuong and Đảng Cu like this.
  7. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Sỏi to quá bác Tâm ơi. Lấy cát vàng đãi sạch hoặc chỉ to hơn đầu tăm một chút là đựoc rồi.
    Bác cho loại to thế là em nó ko ăn đâu, bác cứ thử coi!

8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Cụ này làm xong vụ khoáng chắc phải đến 20 cái topic (Làm khoáng & Hạ thổ cho chim (PIC); Làm Khoáng cho chim ăn, xin các cụ tí kinh nghiệm; Nang mực tươi đây, vừa ăn vừa hít nào; Cát sỏi cho người mới chơi chim .. :laughing: ). Gom lại topic khoáng đi cụ

Last edited: 23/11/12
  9. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    @Tapchoicu; Em cũng HN, mà làm SG thôi, hehe....... Thế sỏi em đang up lên là Sỏi 3 màu hả Bác..........

@Đảng Cu: Nửa bằng nửa hạt thóc mà anh ơi, thóc nó còn mổ được thì nửa hạt nó có gì k ăn được nhỉ, tối nay về em sẽ thử nghiệm

@Proton: Mới chơi nên nó vậy cụ ơi, sau này lên tới tầm cụ, tư dựng ít post à hehe

10. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Bác ngo.duc.tam cứ ra mấy cửa hàng bán vật liệu xây dựng ấy, người ta bán cát có sỏi lẫn trong đó rất nhiều, cùng lắm đưa cho mấy chú bán hàng vài ngàn thì tha hồ mà xúc! :D

yeuchimthucanh and hoangngantg like this.
  11. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Dạo này hay rảnh rỗi gớm nhỉ Tâm ơi tính chuyển sang làm khai khoáng mỏ địa chất cũng hay đấy =)) =)) =)) =))
    Nếu được thì cũng nhàn đi được nhiều đấy Tâm ah nhưng cái thú mình tự làm khoáng rồi ngồi trộn các loại nó cũng có cái hay của nó cơ Tâm ah

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:22 PM ----------

Loại này có khi cũng phải kiếm 1 ít về cho tụi bồ câu nhà mình nữa cu gáy mà không ăn thì ta lại chuyển phỏm sang cho mấy em bồ câu vậy cũng không đến nỗi vất đi hết :)) :)) :)) :)) :)) :)) "yêu cầu" Tâm mau chóng dùng thử thí điểm để anh em còn học tập nhé để lâu sốt ruột lắm

NHAT DUY TH and minhxiro like this.
  12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Thiện tai thiện tai!

Nếu các bác mua loại này ở hàng cá cảnh, bể thủy sinh thì nhớ mang về ngâm nước khoảng vài ngày, rửa bằng nước sạch nhiều lần mới cho chim gáy dùng!
    Lý do: sỏi này trước đó đã được dùng thuốc tẩy công nghiệp loại mạnh, nếu cho chim dùng liền thì thương cho đường tiêu hóa của chim gáy lắm, chim xuống sức trông thấy và hậu quả thì các bác hình dung được rồi chứ ạ!
    Chúc mọi người may mắn khi dùng sản phẩm này!
    Mình dùng loại này để setup bể thủy sinh, sau 2 ngày thả cá bảy màu vào thì các em lần lượt ra đi cả đấy!

13. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Có đúng vậy không hả anh Nam Nhi cái vụ này nguy hiểm như chơi lắm thôi cứ kiếm ngoài tự nhiên cho nó lành kệ cho cái ông Tâm này thích sáng tạo ra kiểu mới gì chả dại đâu

PHIOMON, NHAT DUY TH and NAMNHI like this.
  14. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    kiếm được ngoài thiên nhiên như mấy bác thì còn mua làm gì bọn em thành phố thì mới phải mua như vậy chứ biết kiếm đâu ra

15. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Anh Namnhi cho em hỏi sỏi này người ta dùng thuốc tẩy công nghiệp để làm gì hả anh ? Như a nói là có dùng cho bể thủy sinh thả cá vào ra đi cả đàn thì em đoán chắc sỏi mua về có vấn đề, chứ chỗ em mua là khu người ta hay mua sắm cho bể cá cảnh, em mua ở 3 hàng khác nhau đều không ai tư vấn về vụ ngâm này cả........ Giả dụ nếu đúng như anh chia sẻ, thì có khi mấy ô xã hội đen cho người tới san bằng mấy cửa hàng đấy rồi, vì khu đấy toàn bán cá xịn anh ạ........ Dù sao cũng cám ơn anh về kinh nghiệm này, để em về ngâm chỗ còn lại xem sao......

Tuy nhiên lúc mua sỏi về, đưa lên mũi ngửi thì có mùi gì của thuốc tẩy không anh ?

16. tapchoicu

Thích đã nhận:
    2,458
    Sỏi này được đãi từ cát vàng, sau đó họ rửa bằng nước, không có hóa chất, ở các nơi em không rõ nhưng ở HÀ Nội ai cũng biết địa danh sỏi Tân ẤP, họ bán sỏi này về cho người ta lọc nước ăn, nước cho thủy sản. Do đó không có hóa chất, em chơi thủy sinh sáng làm bể chiều thả cá vấn ok.
    Nếu có hóa chất thì chỉ có đá xay vì nó cần trắng để trải nền hay trải gốc quất. nói quất lại đến tết rồi mà chưa có cu chơi.
    Các bác cho ăn thì nên rửa lại vài nó nhiều chất bẩn thôi. Chúc các bác chăm cu hơn cu mình.

---------- Post added at 10:14 AM ---------- Previous post was at 10:11 AM ----------

17. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489

PHIOMON and tapchoicu like this.
  18. Cucusamtho

Cucusamtho Active Member

Thích đã nhận:
    271
    Có gì khó đâu. Cứ chỗ nào cát đổ bê tông đó cứ cầm cái rổ ra mà sàng tí có mà đầy. Loại này đâu mà chả có, lấy mồm hỏi tay sàng .. Kẻo u đầu....... Về rừa sẠch phơi nắng cho chim ăn dần ...