cắt tai,tích gà tre

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi buongtaygarung, 14/5/14.

1. buongtaygarung

buongtaygarung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    anh em nào có kinh nghiệm cắt tai,tích gà tre để gà vẫn sung và không chẩy máu ,nếu có chẩy máu thì làm thế nào cho nó cầm máu dc ạ ,anh em nào đã cắt xin chỉ dúp ạ :x

2. Gatre.tayninh

Gatre.tayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bạn lấy bông gòn rồi ngâm vào rượu rồi lau các chỗ cần cắt để khử trùng, rồi tiếp tục lau dụng cụ của bạn dùng để cắt ( kéo, dao lam, ). Khi cắt thì mình cắt tích trước, lúc cắt bạn phải khéo léo ( cắt chậm, chính xác ) để tránh trường hợp cắt quá sâu khiến em nó chảy máu nhiều ( gây ảnh hưởng cực xấu ). Khi cắt xong bạn tiếp tục dùng bông gồn ngâm rượu lau để khử trùng và lau máu. Tốt nhất là chuẩn bị 3 cái dao lam và vệ sinh sạch sẽ như từng bước để cắt các phần khác mà bạn muốn.

buongtaygarung thích bài này.
  3. buongtaygarung

Thích đã nhận:
    113
    bạn cho mình hỏi cắt như vậy thì bao nhiêu lâu gà vói liền vết cắt dc ,

4. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    buongtaygarung hỏi vấn đề này ở diễn đàn gà rừng đúng là nhầm chổ, vấn đề đó phải qua bên gà đá hỏi mới chính xác.

5. buongtaygarung

Thích đã nhận:
    113
    cảm ơn tí cua đã nhắc ,Mon nào đi qua chuyển dùm em với ,tại con gà tre tích nó dài quá ,muốn cắt đi để đi đánh gà rừng , thấy gà rừng về mà không vào đá nhiều quá lên tính cắt bơt cho đỡ dài ,ah mà anh em xem con tre của mình đc bao nhiều ̀̀̀̀̀̀ pt rừng ,bố grr mẹ gà mông ̣̣<gà của người mông đó > người mông sống chung vói rừng nuôi gà toàn thả lên rừng lên lai vói gà rừng

6. chim gay

chim gay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Có lần mình thấy họ lấy nhọ nồi (có người gọi là lọ nồi -lọ nghẹ) phần dính ở đáy nồi, cạo ra và bôi vào vết cắt, cũng có tác dụng cầm máu.

7. buongtaygarung

Thích đã nhận:
    113
    liệu mình dùng kéo lung nóng lên dồi cắt có bị sao không nhỉ

8. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    cắt tỉa mồng mào thì cũng đơn giản thôi bạn .... chỉ cần dùng kéo cắt theo ý muốn .... và lấy thuốc kháng sinh miền bắc hay gọi là viên (Tiêu độc )dạng con nhộng lấy bột thuốc đó bôi vào vết thương cầm máu rất nhanh ... công việc cắt tỉa hoàn tất bạn nên thả gà ra hoặc nhốt chuồng cao xíu tránh bị cọ mào làm vết thương chảy máu ... chỉ trong một tuần là nó sẽ bình thường thôi

nếu con gà đó vẫn nhát bạn nên nhờ người cắt hộ nhé vì sợ trường hợp sau này nó sẽ ghét bạn đó ......
    một vấn đề nữa gà đi bẫy gà bổi về nhưng không đá cũng có lẽ là do gà rừng không sung hoặc giò quá lộ mồi dụ không tốt chứ theo mình nghĩ không hoàn toàn tại gà mồi tích tai kỳ dị , gà già quá đâu nhé

9. buongtaygarung

Thích đã nhận:
    113
    không còn gà mồi lên bắt tạm con gà tre đi mà grr không vào đá ,giò thì không bị lộ , có lẽ gà tre không làm mồi dc

10. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    mình xin bảo đảm với bạn là gà tre hay gà ta đi nữa thì vẫn làm mồi đc, bạn nên xem lại bẫy hoặc thế đánh, riêng gà rừng thì khi nó đã về rồi thường sẽ vào đá.

11. buongtaygarung

Thích đã nhận:
    113
    theo mình thì không phải do bẫy hay thế đánh mà có thể do gà chưa sung hoặc cuói mùa ,vì giỏ miền bắc cuói mùa gà rồi