cắt tay bơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dungkcxanh, 30/5/08.

1. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    anh em chơi la hán thì ai cũng ngại nhất là tay bơi của cá , em KKC của mình chắc anh em cũng biết nhưng nó bị tật tay bơi nên hôm nay dù em nó đang lộng lẫy nhưng mình vẫn phải cắt hai tay bơi của em nó và hi vọng em nó sẽ mọc lại đẹp hơn ,anh em coi thử và góp ý , anh em nào có kinh nghiệm về vụ này xin tư vấn cho mình:
    anh em xem 2 tay bơi thì sẽ thấy
    đồ nghề phẫu thuật để chỉnh lại nhan sắc hehhehehe
    sát trùng trước khi lên bàn
    lên bàn thôi nào:
    cắt xong :
    sau khi cắt thì mình cho em nó vào hồ nhưng ngăn riêng ra 1 ô để hạn chế luồng nước chảy làm em nó phải bơi, trong ngăn đó kg có thứ gì để em nó bị thương,mình cắt tay bơi vì bên cá rồng cũng có thể cắt và sau 1 thời gian mọc lại còn la hán thì sao nhỉ hhehehehe hên xui nha anh em

2. carom

carom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,690
    dã man wá, nhưng hy vọng sẽ thành công...goodluck...kakakakkakakkak

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi cũng có một em bị tật như vậy, nay có bạn thử nghiệm nhớ thường xuyên up hình lên cho mình theo dõi học kinh nghiệm để mình cho em cá của mình đi thẩm mỹ viện

4. lucson52

lucson52 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Chào bạn!
    Trước đây anh tôi cũng có 1 con cá bị tật tay bơi. Tôi có up hình lên. Có thành viên đã khuyên tôi nên cắt đi, nó sẽ mọc lại, nhưng tôi chưa có thử.
    Tuy nhiên, theo tôi nghĩ. Nếu có cắt thì chúng ta nên quan sát kỹ và chọn vị trí cắt cho thích hợp. Vì những lý do sau đây:
    1/ Dù có tật nhưng tay bơi vẫn dùng để giữ thăng bằng cho cá, bơi tới và lui.
    2/ Chúng ta phải cắt đều hai bên để cá không mất thăng bằng.
    3/ Không nên cắt sâu quá vì thời gian mọc ra cũng lâu chứ không mau. Cá của tôi mà kỳ trên và dưới dài hơn đuôi là tôi cắt cho ngắn lại. Sau một thời gian mọc lại như cũ, tùy theo cắt nhiều hay ít.
    4/ Quan sát cá của bạn từ cá hình 1, 2 và 3(từ trên xuống) tôi thấy nên cắt 2/3 vây bơi, chừa lại 1/3 ở cả hai bên là an toàn nhất.
    Tôi nghĩ tay bơi có tật có thể là do khi tượng hình trong trứng, nó nằm lệch 1 bên nên vây bơi bên đó bị ép sát vào vỏ trứng gây tật. Hy vọng là lớn lên, sau khi cắt thì nó sẽ mọc lại bình thường.
    Còn 1 vấn đề nữa là đối với tetrecylin. Có phải bạn dùng tetra bôi lên vết chổ cắt không? Lúc trước tôi có dùng tetra bôi lên vết thương của tôi. Khi lành nó để lại sẹo màu đen. Không biết cá có bị không? Bạn nhớ cho ae biết nhé.
    Tôi có vài suy nghĩ như vậy. Bạn quan sát xem cá của bạn có đúng như vậy không nhé. Có gì thì phổ biến kinh nghiệm cho diễn đàn nhé bạn. Rất mong các bạn khác có ý kiến đóng góp topic này.
    lucson52.

Last edited: 30/5/08
  5. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi trước mình cũng có con cá bị tật tai bơi y như của bạn và mình cũng cắt một bên y như bạn ...kết quả...3 tháng sau nó ra dài lại...nhưng cũng bị tật như lúc trước có khi còn tệ hơn lúc chưa cắt nữa .không biết con cá của bạn sẻ ra sao ? cho biết kết quả nhé

6. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    việc cắt vây bơi của cá phải làm rất cẩn thận mới được. (đa số cá nhân giống sau này hay bị như vậy do nó lai đồng huết quá nhiều từ giống kim cương mà ra) nếu bị tật nhẹ hay do nấm làm gẩy xương vây bơi thì có thể khắc phục bằng cách cắt cho nó ra lại; còn nếu bị tật nặng & do gen di truyền thì khó hết lém (cái này cũng còn tuỳ, hên xui thôi) vì khi ra đến độ dài như cũ thì nó lại bị tật cong hay dính lại và vây ra mới cũng rất dể bị đốm trắng (cá nuôi lâu cũng hay bị cái này cũng hem bít làm sao trị, hem lẽ cứ cắt vây nó hoài sao????)
    dù sao cũng hi vọng Dũng phẩu thuật e nó thành công nha, à nhớ bổ xung cho e nó đầy đủ chất để e nó mọc lại vây bơi đẹp hơn nha. chú ý nhiệt độ ổn định tránh không để cá bệnh và bị nấm trong lúc này, tốt nhất luôn để cây sưởi ở nhiệt độ 28-29 độ cho đến khi e nó mọc vây lại như cũ.

7. namfix

namfix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Theo mình nghĩ thì nếu bịnh từ gốc xương tay bơi ra thì bạn có có cắt hoài vẫn bị. Nếu quan sát bị tay bơi mà mé bên ngoài thì cắt thoải mái sát gốc thì nó vẫn ra bình thường và đẹp hơn lúc trước.
    Nhìn hình của Dũng mình thấy chắc sẽ ra lại đẹp thui vì nó không bị tập từ trong gốc xương tay ra.

8. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    anh FIsh

đúng là cao thủ ẩn danh nha anh, em này bị nấm tay bơi đó anh, hôm nay tỉnh táo rồi hhehehe, hi vong 3 tháng sau sẽ có em cá như củ

9. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    sau 1 ngày bị cắt .......
    em được ở trong phòng hồi sức:
    bên kia nước chảy không làm ảnh hưởng đến em nó
    dung nhanh của em nó:

10. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mong cá của bạn mau bình phục nhé .hình cá của bạn up lên rỏ đẹp quá ,mình cũng muốn up hình cá của mình lên như bạn nhưng mà máy ảnh của mình chuối quá định sắm máy mới vậy bạn cho mình hỏi máy ảnh của bạn hiệu gì ,giá khoản bao nhiêu ? để coi có sắm nổi không .giúp nhé ,cảm ơn

11. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    máy hình

à máy nào chụp cũng đẹp thôi bạn 5,0 mega llà ổn rồi máy của mình là canon , giá khoảng 4 chai

12. Mr ĐìnhLuận

Mr ĐìnhLuận Member

Thích đã nhận:
    0
    1 toppic khá hay đáng để nhiều người nuôi la hán qua tâm và nghiên cứu- thanks anh với những tấm hình chụp rất chi tiết - chú chú cá mau mau bình phục

13. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ không thể nào, khi nó mọc lại là hết bị tật! Nó bị tật vây bơi ngay tại vị trí "khớp" của vây, vì vậy nếu mọc lại cũng thế thôi. Người ta thường chỉ cắt khi:
    - Vây bị nấm
    - Vây không đẹp phần trên vây.
    Trường hợp này thì hy vọng vây mới sẽ không bị "lỗi" nữa.

14. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    chính xác là nó bị nấm hồi nhỏ mình đã cắt 1 lần rồi nhưng do để em nó bơi nhiều quá trog hồ 1m nên em nó bị tật xấu nên hom nay cắt tiếp lần 2=))=)):crying::crying:

15. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    thực ra chỉ cần bắt e nó lên, dùng kéo cắt xoẹt cái là song thôi. đâu phải phiền phức lắm đâu. trước e có làm hoài à, cá của e các vây bị rách e cắt hết sau nó lên lại đẹp hơn. (còn bị tật có khỏi k thì e k có rõ) e chỉ rõ một điều, để mọc lại đc thời giàn rất lâu, sợ là 3 tháng chưa có hết đâu a. còn viêc hậu sự sau khi cắt a cũng chỉ cần bỏ tăng lượng muối lên chút so với bình thường là đc. vì ai nuôi la hán cũng biết sức đề kháng của cá rất tốt.

16. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hay lắm, nhưng mình chưa dám thử, từ áp dụng cắt vay bơi này mà thành công, ta có thể áp dụng cắt đuôi, vay, kỳ, chỉnh trang lại nhan sắc mấy cu cậu.
    Thanks for "THỚT" :D
    Tái bút:), đúng bác Dũng KCX này chụp hình đẹp thiệt, mình chụp hoài chẳng có tấm nào ưng ý, sài sony W80 7.2mp mà chụp chuối quá, với lại nó cứ lăng tăng chẳng yên để chụp, cứ thấy vác máy hình ra là nó lăng xăng khó mà có tấm ưng ý.

17. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    hôm nay là hoàn toàn ổn

đầu em nó lên lại sau 1 ngày cắt:
    giờ thì yên tâm ngồi chờ tay bơi em nó mọc ra như thế nào thôi

18. pru

pru Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em nó hôm nay thế nào rồi Anh, Pót hình cho mọi người xem em nó đi Anh,

19. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    5/6

hôm nay em nó khá khá 1 chút, các anh em chú ý thấy hai tay bơi hôm nay chưa mọc được chút nào=))chắc cả tháng sau mới thấy được=))

20. tuquy-khong

tuquy-khong Banned

Thích đã nhận:
    1
    Ban chăm tốt độ 20n là ok thôi mà việc này anh PhươngTrang đã làm giồi & cá cũng ok luôn.