CATTLAYA

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi phuongta, 7/3/13.

1. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Mình có giò Cattlaya ra hoa nên khoe cùng các bác tí !!! Hình chụp bằng điện thoại cho nên không được nét lắm .[​IMG][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:46 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:44 AM ----------

gadep, vinhlisheng, x-youtoo and 2 others like this.
  2. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Giò cat. của bác ra hoa thật đẹp. Cây mẹ khỏe. Nhiều giả hành.
    Nhưng hiện tại chỗ ở của em nó rất chật rồi bác nên tách triết sang chậu khác rộng rãi hơn cho em nó phát triển hơn. Xơ dừa không nhất thiết phải để nổi cộm lên trên thành chậu như thế, bác chỉ cần để giá thể ngang phần cổ rễ là ok roài.
    Chúc mừng bác nhé :D

3. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Mình cám ơn ý kiến của bác Meorung nhiều nghen , Mình cũng tính xong đợt hoa nầy thì sẽ tiến hành tách chiết và thay chậu cho nó luôn thể !

vinhlisheng, MAVOI and phamngocsinh like this.
  4. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cát lay a là loại tương đối dễ trồng và nhân giống cũng sướng nhất, với kích cỡ chậu lan này thì hơi nhỏ rồi, khi nào chuyển chậu bạn nên dùng chậu có đường kính lớn hơn, theo cách mình hay dùng thì lấy rong biển hay trồng hồ điệp lót đáy chậu khoảng 2 cm bên trên trồng toàn bộ bằng dớn que đổ đầy ngang miệng chậu rồi đặt cây nằm lên trên , cố định cây luôn , nếu tách chiết thì tùy vào ý bạn nhưng catlaya có ưu điểm là ngoài mắt đã nảy mầm còn có thêm hai mắt ngủ liền kề nên khả năng nảy ki rất cao, nếu môi trường nuôi cây tốt bạn có thể tách một nhánh, còn nếu an toàn hơn bạn nên cắt tách hai nhánh, nhưng khuyên là không nên dùng kéo mà dùng tay bẻ xoay trước, khi khớp nối giả hành bong cựa lúc đó mới dùng kéo bấm sát vào chỗ cựa đó, rồi bôi vôi vào các vết cắt để khử trùng và làm khô vết cắt, sau đó đặt cây lên giá thể cố định, quay mắt ngủ ra phía ngoài, đặt cây ở nơi râm mát khoảng 2 tuần không tưới, sau đó tưới nhẹ bình thường là khi nào khô lớp rêu ở đáy chậu mới tưới lại, nên lưu ý rằng cát lay a phát triển khác với nhiều loài khác đó là khi giả hành mới ổn định rồi mới ra rễ mới, nên khi chưa ra rễ mới bạn đừng nóng vội mà tưới bón điên cuồng dẫn tới chết úng, mong bạn có chậu cát nhiều cành hoa như ý

5. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Bác Mavoi cho hỏi bẻ xoay là bẻ thế nào ạ?

có phải là 2 tay cầm 2 bên cần tách bẻ xoay như vắt quần áo (sau khi giặt) hay là khác ạ?

6. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Mình cám ơn cách chỉ dẫn của bác Mavoi nhiều , nhưng mình cũng có thắc mắc cũng giống như bác x-youtoo là '' bẻ xoay '' là bẻ như thế nào hả bác , và mình cũng hỏi thêm là lý do tại sao là phải bẻ xoay trườc khi dùng kéo cắt thân cây ?

vinhlisheng and MAVOI like this.
  7. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    cho hỏi bẻ xoay có giống giáo sư cù trọng xoay trong chương trình truyền hình gì mà hòi xoay đáp xoáy phải kô bác MaVoi

MAVOI thích bài này.
  8. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    chính xác là khi bẻ là phải xoay thì mới gọi là bẻ xoay, nếu không thích bẻ xoay thì ta có thể bẻ gập, và khi ta bẻ gập thì ta nên gọi nó là bẻ gập, còn nếu khi ta cố tình bẻ xoay mà nó vẫn gãy gập thì lúc đó ta nên nói cố xoay thế mà lại gập chứ không phải là không biết bẻ xoay mà để nó gãy gập,

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:24 AM ----------

mình thường dùng tay trái nắm chặt củ già, tay phải cầm sát cuồng củ non thay vì bẻ ngửa ra thì hay bị rách sâu vào củ già nên mình xoay nó như lên dây cót đồng hồ ý , nhẹ về hai phía là củ nó xẽ lỏng ra và mình lùa kéo vào sát gốc củ già hơn để bấm, ngoài ra còn vì lý do vì mình thích làm vậy thôi, mong bạn trồng cây vui vẻ