cattleya không chịu ra hoa,helppppp!!!!

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi pakito, 3/10/10.

1. pakito

pakito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    tình hình là chậu cat nhà mình cứ ra tép nụ liên tục,mà nó chẳng chịu phát triển cứ như vậy rồi héo.rồi có 1 nhánh ra tép nụ rồi tự nhiên phát triển thành lá luôn,cả chậu mỗi giả hành đều mang 1 lá trong khi nhánh đó nó có 2 lá=))
    Cao nhân nào biết chỉ dùm nhé,chụt chụt.....

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cho xin 500 đồng hình đi bạn ơ, bạn tả như vậy sao mà biết được .

3. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Trời ạ, có phải cái tép mới nào của Cátleya cũng là tép nụ đâu bạn ơi. Có theer cây nhà bạn chỉ mới phát triển đwocj tép lá thôi. Khi nào thấy tép đó hơi phồng lên, bạn kiểm tra xem bên trong tép đó có gì khong (néu vẫn mỏng dính là tép lá, phình ra và có nhân bên trong là nụ), nếu là tép nụ thì xé rách bầu của tép đó để nụ phát triển tiếp, không thì sẽ hỏng nụ đấy bạn ạ.
    Chúc bạn thành công

ca_dia and hoang minh vu like this.
  4. hoang minh vu

hoang minh vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Chào bạn samicbv!

Nhà mình có 1 chậu catt từ hồi đó đến giờ chưa ra hoa. Hiện giờ mình thấy hình như có lưỡi mèo. Mình phải làm gi tiếp theo để có hoa ngắm. Thú thật là chưa bao giờ mình trồng catt có bông hihi...

Cảm ơn bạn nhiều!

5. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Cái này thì không phải do mình được. Khi Cat mọc thêm lá mới(lưỡi mèo), có thể đó sẽ là một nụ hoa hoạc đó là một lá mới. Khi bạn tháy có nhân ben trong, đó sẽ là nụ hoa, và đợi mầm hoa hơi phồng và sờ tay vào lưỡi mèo cảm nhận đựoc bạn tác đoi lươix mèo để nụ hoa phát triển ra ngoài và nở hoa, ngược lại thì bạn mặc kệ nó thôi.
    Cat bạn tròng lâu ko ra hoac (cũng có thể là vài năm đó bạn), bạn có thẻ dùng thuóc kíchthích xem có okie? cũng treo chỗ nắng vừa phải, khi bạn tháy lá hơi vàng (không phải là héo) thì đó là cây dang khoẻ, khả năng có hoa sẽ ao hơn. Chúc bạn thành công

hoang minh vu thích bài này.
  6. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    nhà mình có một chậu trồng đến hai năm cũng chẳng co hoa ,cay lá tốt tươi,chậu bên cạnh thì hoa có,heheheh nghịch lý lắm

7. GiaBảo

GiaBảo Guest

Cái đó theo mình thì còn tùy theo cây lan của bạn là loại gì , có thích hợp với khí hậu ở nơi bạn sinh sống hay không nữa. một vài loại Catt khi sinh trưởng ở môi trường lạnh hoặc quá nóng thì sẽ không trổ bông, mặc dù các giả hành vẫn phát triển tốt.

8. gakaka

gakaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    141
    Đúng như các bạn nói ở trên, Cat không phải loại lan khó ra hoa mà chỉ vì môi trường tiểu khí hậu nơi bạn trồng cây không thích hợp để cây ra hoa mà thôi...xin bạn thêm chút thông tin mới mong giúp bạn được...có hình thì tốt ....thân!