Câu chuyện chim Sơn Ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi administrator, 14/6/04.

1. administrator

administrator Administrator

Thích đã nhận:
    277
    Giọng hót chim Sơn ca
    Ngày xửa, ngày xưa, ở một khu rừng nọ có rất nhiều loài chim. Mỗi loài chim có một giọng hót khác nhau. Duy chỉ có Sơn Ca là có giọng hót hay hơn cả. Mỗi khi Sơn Ca hót, cỏ, cây, hoa lá rì rào hoà theo. Dòng suối đang chảy róc rách cũng như muốn dừng lại để thưởng thức giọng hót mê ly ấy.
    Một hôm, chim Sẻ được cử đến gặp Sơn Ca. Chim Sẻ hỏi Sơn Ca:
    - Bạn Sơn Ca ơi, có phải bác Mặt Trời cho bạn giọng hát mê ly ấy không?
    - Không phải đâu, bác chỉ cho tôi những tia nắng vàng rực rỡ ấm áp mà thôi.
    - Thế có phải cô Mây Hồng đã cho bạn giọng hát hay không?
    - Cũng không phải đâu bạn Sẻ ạ, cô Mây Hồng xinh đẹp chỉ cho tôi những tảng bông êm dịu thôi.
    - Ôi Sơn Ca đáng yêu, thế ai đã cho bạn giọng hát hay?
    Chim Sẻ và cả bầy chim không hiểu tại sao mà Sơn Ca có giọng hót tuyệt vời đến thế. Các bạn quyết định đến trường hỏi cô giáo Họa Mi. Nghe các học trò của mình hỏi, cô giáo Họa Mi cười rất vui. Cô nói:
    - Cô và các cháu cùng nhau tìm hiểu điều đó. Sáng mai cô sẽ đợi các cháu, chúng ta cùng đến nhà bạn Sơn Ca. Nhưng các cháu phải nhớ dậy sớm đấy.
    Sáng hôm sau, khi đến nhà Sơn Ca, các bạn thấy Sơn Ca vừa chuyền cành vừa hót rất say sưa. Thỉnh thoảng, Sơn Ca dừng lại nghiêng đầu lắng nghe cây cối xào xạc, tiếng suối chảy róc rách. Nghe rất kỹ, rất lâu những âm thanh ấy rồi Sơn Ca mới bắt chước theo. Các bạn Chim lúc ấy mới hiểu vì sao Sơn Ca có giọng hót hay đến thế. Cả đàn chim hòa theo giọng hót của Sơn Ca. rừng cây rộn ràng tiếng hót của bầy chim non chào mừng ngày mới.
    Đây là một câu chuyện vê Chim sơn ca trên một webstie dành cho trẻ thơ. Với người đã nuôi loài chim này thấy có điểm gì đúng sai nhỉ?
    Xin Các bạn cho ý kiến!

tienvuong thích bài này.
  2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Chim sơn ca là loài chim có tập quán sinh hoạt dưới mặt đất là chính (không thể đậu và chuyền trên cành cây) vùng đồi thấp hoặc đấy bãi bằng cây cối lúp xúp (không ở trong rừng)
    Vì vậy bài này sai cơ bản:
    - Sơn ca không chuyền cành được
    - Vùng Sơn ca sống không thể có suối chảy róc rách
    - Không ở trong rừng làm sao rừng cây rộn ràng tiếng hót...

3. Guest

Guest Guest

trong các loại chim hót có lẽ SơnCa là hó thay nhất giọng khó bị các loại khác bắt trước..
    khướu, chích choè lửa có thề bắt trước giọng của các loại chim khác nhưng ko bắt trước được SơnCa
    ngay cả "phong cách" hót của SơnCa cũng độc đáo rồi.. hi` hi` hi` tung người lên thật cao rồi thả người xuống vừa xuống vừa hót.. hic hic hic hic.. bạn nào có dịp nghe và chứng kiến bảo đảm mê ngay...
    giọng SơnCa nghe rất hay.. một số loại yến hót cũng gần giống như vậy nhưng còn thua xa.. nó mang âm điệu của yến, tiếng líu của vành khuyên.... hay cực ko thể diễn tả nổi.. giọng Sơnca ko to nhưng có thể át cả tiếng HọaMi ... giống như loa bose của Mỹ vậy.. nhỏ nhưng vang xa ko lẫn lộn được..
    khi nuôi trong chuồng thì Sơnca ko thể nào tung người hót được nữa.. mất cả hay.. tuy nhiên vẫn đập cánh xu` lông đầu thật ấn tượng...

bạn nào ở MiềnNam có dịp đi ngang LongThành gần trại bò sữa LongThành có một bãi cảng contener ko sử dụng để hoang... hic hic hic. .diện tích khoảng vài chục ha. .trong đó SơnCa nhiều vô kể... nếu vào đó bạn sẽ chứng kiến cảnh SơnCa vút lên trời rồi từ từ hạ xuống trong tiếng hót rộn rã.. đặc biệt vào mùa mưa hic hic hic tuyệt lắm...
    trên đường vào hồ TrịAn gần chiến khu D, nếu đi sâu vào trong đó các bạn cũng sẽ gặp SơnCa chạy nhong nhong.. nhưng mà ít hót hơn ở LongThành..

4. phuongnam

phuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    4
    các bác được chứng kiến cảnh chim sơn ca chạy nhảy và thưởng thức tiếng hót của chúng nữa chứ. em thi chưa một lần nhìn thấy chúng tiếc thật. thôi để khi nào em đi công tác mà có dịp thì sẽ cố vào mấy chỗ đó để thưởng thức xem sao, nghe lãng mạng qua nhỉ. :rolleyes:

5. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Các ông mà cứ tả chỗ nào nhiều sơn ca hót là hại chúng đấy. Mùa chim đẻ trứng là mấy ông chuyên bắt sơn ca hay đi rình lắm. Chim nở vài hôm là bị bắt hết đóng lồng đưa ra Hà Nội.

6. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    chào mọi người, rất vui được làm quen.. :D

nói tiếp về chuyện SơnCa... chim Sơn Ca là loại chim mà mình thích nhất trong số các loại hơn cả họa mi, chích chòe than, lửa...

mà trong topic nói về Sơn Ca có bác nào có hình chim Sơn Ca làm tổ hay thật.. ở cảng container Long Thành mình đã theo rõi rất kỹ nhưng ko thể nào tìm ra được cái tổ của Sơn Ca... nó cứ bay loại cả lên.. chạy lung tung, mà công nhận con Sơn Ca nó nhỏ nhỏ nhưng mà chạy nhanh khiếp thật.

ah trong đây có bác nào ở HCM ko vậy.. mình đang ở HCm rất muốn làm quen với mọi người.

7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Rất vui khi bạn tham gia forum, theo như mình biét thì ở Phía Nam có nhiều bạn đấy cả Chim lẫn cá, Vio tran; Gold Canry, ca dang, vinhnt.... THành viên ở phía Nam đông không kém gì phía bắc đâu.
    Ở những bãi có chim Sơn Ca theo kinh nghiệm của tôi thì chỉ những người săn chim chuyên nghiệp mới phát hiện được còn không thì nhờ thổ dân tại đó, họ có nhiều thời gian sẽ biết vị trí tổ chim

phiêudu thích bài này.
  8. pires07

Thích đã nhận:
    910
    tiếp chuyện Sơn Ca

khi ở Long Thành, mình nghe rất nhiều tiếng Chim ca hót, tuy nhiên đó là những con đứng dưới đất hót, còn có những con hay tung mình lên trời rồi xoè cánh líu ríu hót và đáp từ từ xuống đấy hay hàng rào hoặc dây điện, chả biết loại chim này khoái vừa bay vừa hót hay là đứng tại chỗ hót nhỉ? khi nuôi trong lồng những con xung thường xù đầu và đập cánh để hót, ko biết có ai nuôi được con nào vừa nhảy tưng tưng trong lồng vừa hót ko nhỉ?

ko biết có bác nào trong đây chán Sơn ca ko nhi? để lại cho mình một em. hì hì hì...

9. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    hì hì..... mình nghe nói là sơn ca nuôi lồng, con nào đứng nấm, xòe cánh, dựng mào hót đều quý cả. Nhưng con nào bay lên, vừa bay như trực thăng, vừa hót rồi hạ cánh xuống nấm thì...... quý hơn.

Trước đây mình có nghe nói sơn ca ngoài tự nhiên mà bạn thấy nó tung cánh hót đều không ở vị trí tổ của nó, hạ cánh xong mới chạy về tổ cơ... hì hì....

10. pires07

Thích đã nhận:
    910
    con hồi đó em nuôi, chả hót gì mà lúc nào cũng dựng mào, có lần con chim sẻ bay vào cạnh lồng nó chụp co ncào cào bị nó nhảy đá cho một phát bay mất xác luôn. còn vành khuyên mà sổng ra bay vào lồng nó thì thôi rôi...

tiếc là chưa kịp mang khoe thì bị chuột nó xơi mất chỉ còn lại cặp cánh. :-(

em từng nuôi 5 con Sơn Ca thì chuột xơi 3, chết 1 ko nguyên nhân, còn 1 thì đào tẩu mất, hư 3 cái lồng do chuột cắn.

chim Sơnca ở LongThành nó chạy như gà ấy quá trời luôn, tìm tổ nó là điều gần như ko thể, cỏ cao khoảng nửa mét nó cứ lủi lủi vào đó chả biết đâu mà lần mà cãi bãi đó rộng phải vài chục Ha là ít ấy chứ.

p/s: tụi SơnCa cũng đểu lắm mình đuổi bắt nó nó cứ bay rồi đậu bay rồi đậu mà ko thể nào bắt đươc. mệt bỏ xừ luôn.

11. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Cẩn thận nhầm Sơn Ca và Sẻ Đồng (Không phải loại ăn thóc và chúng ta hay được ăn thịt và uống tiết ở quán Chim Trời đâu nhé) Khác nhau ở điểm nào Đố các bác?

12. pires07

Thích đã nhận:
    910
    troài, con sẻ có con nào bước đi đâu, toàn nhảy cà tưng cà tưng ko hà...
    Sơn Ca ở đây có hót rõ ràng luôn, ko nhầm được đâu.

13. hwamei

hwamei New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác. Mình hồi trước cúm gà cung có khoảng 10 con chim sơn ca nuôi để hót cho vui và 8 con họa mi nữa (sau dịch cúm thì không còn con nào do bên Thú Y họ vặt sạch sẽ rồi). Thấy các bác bàn luận xôm tụ quá cũng muốn góp vài lời cho vui và cũng cho đỡ nhớ mấy con sơn ca nữa.

Vùng có sơn ca: Sơn ca thi có thể nói là cả 3 miền của Việt Nam đều có như hay nhất thì có sơn ca tại Bãi Cháy (Quảng Ninh): vừa lớn con, đẹp, gióng hót thì tuyệt cú mèo; sơn ca Huế: lớ con, lông màu vàng nghệ, trán nổi vân; sơn ca Đà Nẵng: vân khía hót cũng hay; sơn ca Bà Điểm, Long Thành : hơi nhỏ con, màu lông tối, rất nhát, nuôi lâu dạn nhưng hót được. Ngoài ra các bác ở trong Sai Gon có thể tìm sơn ca tại khu Nhà Bè chỗ gần mấy cảng xăng dầu của Petrolimex và Pêtchim....Việc phân loại trên cũng chỉ tương đối thôi vì vùng nào cũng có chim hay chim dở. Tui có 2 con sơn ca của Long Thanh hót hay tuyệt.

Cách chọn chim trống: Các bác muốn chọm chim sơn ca trống thì đừng nghe lời mấy anh bán chim nhé, tớ cũng bị lừa vài cú rồi thì mới sáng mắt ra, theo mấy anh bán chim thì cứ con nào bác bắt ra là chim trống hết. Theo kinh nghiệm của tôi và của mấy bậc cao niên truyền lại thì muối chọn chim trống thì các bác cứ banh nhỏ miệng chim sơn ca ra, chú nào có từ 3-5 chấm đen trên lưỡi là chim trống (xác xuất khoảng 90%) đấy. Bác nào muốn nuôi chim con thì tớ không cản nhưng vô phương biết được trống mái. Các bác cũng chú ý giùm con Bách Linh nó giống hệt sơn ca nhưng to gấp rưỡi, giọng ngắn và không hay, có thể nuôi cho lạ mắt mà thôi.

Thuần dưỡng chim sơn ca: SƠn ca muốn thuần dưỡng nó thì cách thức cũng giống như các chim bổi khác là chùm áo lồng, treo cao (thường quá đầu người) tại nơi yên tĩnh cho ăn cào cào và châu chấu non, sau đó mở áo lồng từ từ.

Cách nuôi chim sơn ca: Sơn ca nuôi ít tốn hơn các chim khác do nó ăn ít. Thức ăn chính gồm kê trộn trứng và tôm. Tôm tươi (không phải tôm khô ngoài chợ) rang cho hết nước, phơi khô rồi cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn, kê bóc vỏ, rang cho thơm, cứ 1 kg kê các bác cho giùm 10 lòng đỏ trứng gà không H5N1, 3 trứng còng nguyên lòng trắng, 0.5 kg tôm (tính theo trọng lượng tươi) đã xay nhuyễn rồi trộn đều, sau đo phơi vài nắng và rang cho chín. Nếu có điều kiện thêm khoàng 1/2 muỗng cà phê premix loại cho gà. Với cách này các bác có thể để khoảng 3 tháng mà không bị mốc. (Bác nào không tìm được kê có thể lấy thay bằng cám gà loại cám bể cho gà con).
    Hàng ngày các bác nhớ cho ăn cào cào non (không cho ăn sâu kể cả sâu khô và sâu tươi) vì nếu không con chim của bác lông bị xoăn đấy phải đếm mùa thay lông sau mới hết. Lúc sơn ca căng lửa các bác có thể cho ăn vài con sâu tươi cũng được nhưng chỉ thời gian căng lửa thôi. Sơn ca nuôi các bác treo nang (mai) mực cho chim ăn để mài mỏ và để cung cấp khoáng canxi nhé. Tui nhớ có bác khuyên cho chim ăn rau sống và dưa leo (dưa chuột) , theo tui thì không nên vì loại dưa này lạnh đễ làm chim đi tiêu chảy, các bác muốn cho chim ăn trái cây thì chọn táo (Apple) Mỹ hoặc trái cây ngọt thì có lẽ tốt hơn, nhưng chú ý đến kiến.

Cách nuôi chim sơn ca: Chim sơn ca nuôi dễ các bác chỉ phải thay cát khoảng 1lần/tuần (nếu không siêng thì lần/ 2 tuần), cát các bác dùng cát biển mịn, dùng cát xây dựng cũng được nhưng thay cát thường xuyên hơn nếu như các bác không muốn chim minh bị rận. Thay cát các bác dùng 2 lồng để sát cửa và lùa chim qua, tránh dùng tay bắt vì nó sẽ nhát. Nuôi chim sơn ca ít ai nuôi 1-2 con vì nó không sung cũng như khó luyện lắm, nếu nuôi ít các bác chịu khó đi dợt vậy, thường nuôi sơn ca người ta nuôi khoàng 5-6 con trở lên và ngoài ra không nuôi yến hót nếu nuôi yến thì các bác cứ đảm bảo 100% con chim sơn ca của các bác bị lai giọng. Chim sơn ca phải đứng trên dù hót nếu bác nào có chim sơn ca đứng trên cóng hót thì buồn lắm, nếu muốn chim len dù thì các bác phải chọn dù thấp , rải cát lên trên cho chim quen rồi sau đó nâng cao dù lên, hy vọng con chim sẽ chịu đứng dù, trường hợp các bác làm đủ cách mà chim không lên dù thì nên thả trừ phi con chim của bác có giọng hót quá hay.

Lông nuôi chim: CHim sơn ca bổi mới mua về các bác cho vào lồng thấp (khoảng 70cm cao) có dù thấp. Chim thuộc thì tìm lồng cao khoàng 1,2m dùngkhoàng 15cm là vừa , nếu bác nào có sơn ca ma thăng được (vừa bay vừa hót) thì cũng xứng đáng để cho nó ở trong lồng 2m vì nếu lồng thấp hơn sơn ca bay mà dụng nóc thì chừng vài lần là bác chỉ còn con chim đứng trên dù mà hót thôi.

Trên đây chỉ là một vài ý kiến rất sơ đẳng về nuôi chim sơn ca. Các bác vui lòng chỉ giáo giùm và truyền đạt kinh nghiệm để anh em học hỏi với nhé. Cung hỉ cung hỉ.

Hwamei xin trân trọng chào ra mắt.

tienvuong thích bài này.
  14. pires07

Thích đã nhận:
    910
    hôm nọ đọc một bài bên ttvnol của bác meetu, bác í bảo chim sơnca chị uét tốt, chịu nóng ko tốt lắm.. nhưng em thấy em nuôi sơnca 12h trưa cứ cho nó phơi nắng là nó khoái lắm, mới cả ở LongThành em thấy trưa nắng nó vẫn chạy ầm ầm ngoài bãi thui, và ai cũng nói sơnca rất khoái nắng.. ko biết thế nào vì nắng thì kèm với nóng mừ.

hôm qua đi hội hoa xuân TaoĐàn xem có trưng bày chim ko mà ko có các bác ah.. chán phèo.

có ai ở HCM có dư sơnca ko vậy, nhường lại cho mình một con đi, cảm ơn rất nhiều..

15. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182

16. pires07

Thích đã nhận:
    910
    Yeap, ở Hn múa hè thì nóng, mùa đông thì quá lạnh, còn ở HCM chỉ có mùa nắng và mưa thôi, mùa nắng thì chim cứ tàn tàn sống mùa mưa thì là mùa chim đẻ...

Cảm ơn bác rất nhiều, khi nào có dịp ra HN em sẽ tìm bác để ngắm mấy con chim của bác hén. chúc bác cùng tất cả các anh em trong đây ăn tết vui vẻ.

17. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    tôi cũng là 1 người đam mê con sơn ca khi tôi ra bãi không bao giờ tôi bỏ qua thủ tục là tìm 1 nơi để nằm ngửa mặt nên trời nghe hót cả nó làm cho ta mê mẩn nhìn lên trời thì không thấy đâu nhưng lại nghe thấy tiếng hót lúc xa lúc gần . ôi cái cảm giác đó khó mà tìm được

18. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    nhà tôi lúc nào cũng có 2 - 3 con sca hót nhưng để tìm cái cảm giác được nghe ở ngoài thiên nhiên thì mới thấy giá trị của con sca . Con sca nào ở bãi cũng biết bay hót chỉ khi vào lồng chúng bị tù túng mới ko bay hót thôi đừng vội trách chúng

19. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    các bác có biết chổ nào trong Sài Gòn bán sơn ca bổi không? chi giúp em với!
    em định tìm mua vài em về thuần dưỡng!
    xin chân thành cảm ơn!

20. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    mọi người nói Sơn ca ở Long thành chạy như gà không bít là thật hay đùa.Híc..ngoài này tui lượn khắp nơi đồi núi mà chưa bao giờ đc nhìn thấy 1 em sơn ca ngoài thiên nhiên.Có cảm giác như sơn ca ngoài Bắc đc bắt nuôi lồng hết rùi hay sao ây?:p